จัดทำโดย ด.ช.นิธิ รุ่งธนาภิรมย์
Designed By Nithi Rungthanapirom
E-mail:nithi.run@chaiyo.com
ICQ#103295228
![](../../../../../status.icq.com/2/online2.html)
|
ผลการช่วยเหลือผู้ประสบภัย
ผลการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยภาคใต้
- การจัดอากาศยาน สนับสนุน รวมทั้งสิ้น 58 เที่ยวบิน 140.9 ชม.บิน ดังนี้
- บ.ล.8 (C-130) ลำเลียงสิ่งของ 20 เที่ยวบิน 72.6 ชม.บิน
- บ.ล.14 (G-222) ลำเลียงสิ่งของ 9 เที่ยวบิน 35.1 ชม.บิน
- ฮ.6 สำรวจพื้นที่น้ำท่วม 24 เที่ยวบิน 24.2 ชม.บิน
- บ.จธ.2 บินกระจายเสียง 5 เที่ยวบิน 9 ชม.บิน
- การจัดกำลังพลและยานพาหนะ บรรจุและลำเลียงถุงยังชีพพระราชทาน ลำเลียงสิ่งของต่าง ๆ ของหน่วยงานทั้งภาครัฐและเอกชน (กองทัพบก หน่วยบัญชาการทหารพัฒนา กระทรวงสาธารณสุข กรมประชาสงเคราะห์ มูลนิธิร่วมด้วยช่วยกัน เป็นต้น) รวมทั้งเครื่องอุปโภคบริโภคที่ศูนย์บรรเทาสาธารณภัย ทอ.จัดหา และบริจาค คิดเป็นน้ำหนักโดยรวม 617,000 ปอนด์
- การจัดส่งเรือท้องแบน จำนวน 20 ลำ พร้อมเครื่องยนต์ จำนวน 3 เครื่อง และเรือยางพร้อมเครื่องยนต์ จำนวน 1 ลำ ไปสนับสนุน ศูนย์บรรเทาสาธารณภัย กองบิน 56 (หาดใหญ่)
- อพยพผู้ประสบภัยออกจากพื้นที่น้ำท่วมในเขตพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา สามารถช่วยเหลือผู้ประสบภัยได้ 253 คน
- ช่วยเหลือนักบินและลูกเรือของ บ.การบินไทย จำกัด (มหาชน) จำนวน 39 คน จาก รร.เซ็นทรัลสุคนธา มายัง กองบิน 56 (หาดใหญ่)
- ช่วยเหลือนักศึกษา ม.ธรรมศาสตร์ จำนวน 25 คน ที่ ม.สงขลานครินทร์ และส่งกลับ กทม. โดย บ. ของ ทอ.
- แจกจ่ายสิ่งของพระราชทาน ถุงยังชีพ เครื่องอุปโภคบริโภค ให้กับส่วนราชการและประชาชน ในเขตพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง, อ.บางกล่ำ, อ.จะนะ และ อ.หาดใหญ่ จำนวนประมาณ 250,000 ปอนด์
- ให้การรักษาพยาบาลข้าราชการ ครอบครัว และประชาชนทั่วไป จำนวน 853 คน จัดรถพยาบาลไปส่งผู้ป่วยรักษาต่อที่ รพ.สงขลานครินทร์ และ รพ.คลองหอยโข่ง จำนวน 5 คน โดยประสานกับหน่วยบิน ฮ. ของ ทบ. ในการลำเลียงผู้เจ็บป่วยในเขต อ.คลองหอยโข่ง ไปรักษาที่ รพ.สงขลานครินทร์ จำนวน 1 ครั้ง และสนับสนุนเวชภัณฑ์ให้กับ รพ.คลองหอยโข่ง และ รพ.ศิครินทร์ คิดเป็นมูลค่าประมาณ 25,000.-บาท
- สนับสนุนอาหารและที่พักให้กับประชาชน ทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศที่ไม่มีที่อยู่อาศัย ที่อาคารรับรอง กองพันทหารอากาศโยธิน กองบิน 56 (หาดใหญ่) จำนวน 38 คน
- สนับสนุนน้ำดื่ม น้ำประปาจากรถลำเลียงน้ำ ให้กับส่วนราชการและประชาชนในเขตพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา จำนวน 40 ครั้ง
- ร่วมกับอาสากาชาด ดำเนินการแจกจ่ายถุงยังชีพพระราชทานตามโครงการ เพื่อนพึ่ง ภา ยามยาก และตั้งโรงทานประกอบอาหารเลี้ยงราษฎรในเขตพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา ระหว่าง วันที่ 24 - 27 พ.ย.43
- จัดชุดแพทย์เคลื่อนที่ ของ ทอ.โดยมี เจ้ากรมแพทย์ ทอ. เป็นหัวหน้าคณะ และปฏิบัติงานร่วมกับ หน่วยพัฒนาการเคลื่อนที่ หน่วยบัญชาการทหารพัฒนา ออกช่วยเหลือผู้ประสบภัย ระหว่างวันที่ 28 - 30 พ.ย.43 โดยให้การรักษาพยาบาลและแจกจ่ายสิ่งของ มีผู้เข้ารับการรักษา จำนวน 970 คน มูลค่าเวชภัณฑ์ประมาณ 36,000.-บาท และแจกจ่ายน้ำดื่ม 5,000 ขวด
- ร่วมกับ หน่วยพัฒนาการเคลื่อนที่ หน่วยบัญชาการทหารพัฒนา ของ จ.พัทลุง ในการแจกจ่ายสิ่งของ น้ำประปา การซ่อมยานพาหนะ และฟื้นฟูบูรณะอาคารสถานที่ ในเขตพื้น อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
- ร่วมกับ จ.สงขลา และมณฑลทหารบกที่ 42 ในการอพยพผู้ประสบภัย และช่วยเหลือประชาชนในการขนย้ายสิ่งของ
- ร่วมกับเทศบาลนครหาดใหญ่ และ มณฑลทหารบกที่ 42 โดยจัดกำลังพลและยุทโธปกรณ์ในการฟื้นฟูบูรณะอาคารสถานที่ ทำความสะอาด เก็บขยะ หน่วยราชการ วัด มัสยิด โรงเรียน ในพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา ตั้งแต่ 29 พ.ย. 21 ธ.ค.43
- จัดกำลังพล ยานพาหนะ และเรือท้องแบนจาก ศูนย์บรรเทาสาธารณภัย กองบิน 7 (สุราษฎร์ธานี) ไปแจกจ่ายเครื่องอุปโภคบริโภค จำนวน 3,300 ชุด ที่ อ.พระแสง อ.พุนพิน อ.กาญจนดิษฐ์ และ อ.เวียงสระ จ.สุราษฎร์ธานี
---------------------------------------------------------------------------
ผลการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยบริเวณ อ.เมือง จ.อุดรธานี
ตามที่ได้เกิดอุทกภัยขึ้นที่บริเวณ อ.เมือง จ.อุดรธานี ระหว่าง ๑๒ - ๒๓ ก.ค.๔๓ ทอ. ได้จัดกำลังพล, วัสดุอุปกรณ์, เครื่องมือ และ ยานพาหนะ ออกทำการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยดังกล่าว สรุปการปฏิบัติได้ดังนี้
- ผลการปฏิบัติ
- ศบภ.ทอ. จัดส่งถุงสำหรับบรรจุทราย จำนวน ๑๑,๐๐๐ ใบ และเสบียงสนาม จำนวน ๓๐๐ ชุด ให้ ศบภ.บน.๒๓ พล.บ.๒ บยอ. เพื่อใช้ในการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย
- บน.๖ พล.บ.๑ บยอ. จัด บ.ล.๘ ลำเลียงสิ่งของพระราชทานตามโครงการเพื่อนพึ่งภา ยามยาก จาก ฝูง ๑๐๖ (อู่ตะเภา) ไปยัง บน.๒๓ พล.บ.๒ บยอ. จำนวน ๖ เที่ยวบิน รวม ๑๗.๖ ชม.บิน
- บน.๒๓ พล.บ.๒ บยอ.
- สร้างคันกั้นน้ำโดยใช้ถุงทราย จำนวน ๑,๐๐๐ ใบ บริเวณ ถ.โพธิ์ศรี อ.เมือง
- ขนย้ายสิ่งของของประชาชนออกจากพื้นที่น้ำท่วมบริเวณ ถ.อุดรดุษฎี อ.เมือง ย้ายผู้ป่วยออกจากพื้นที่น้ำท่วมที่ รพ.อุดรธานี
- รับส่งประชาชนที่เส้นทางถูกน้ำท่วมบริเวณ ถ.โพธิ์ศรี, ถ.อุดรดุษฎี และหมู่บ้านชานเมืองรีสอร์ท
- จัดชุดแพทย์เคลื่อนที่ออกบริการตรวจรักษา และแจกจ่ายยารักษาโรค จำนวน ๔๒๐ ชุด บริเวณถนนรอบเมือง, ซอยสัมพันธ์, ต.นาข่า, ชุมชนเก่าจานที่ ๑ และ ๒ เขตเทศบาล,บ้านขมิ้น ต.กุดสก
- แจกจ่ายเสบียงสนาม จำนวน ๓๐๐ ชุด และ อาหารกล่องที่ได้รับจากการบริจาค ให้แก่ผู้ประสบอุทกภัยที่ ซอยจินดา, ซอยเฮ้งชัย, ซอยร่วมจิตร, ซอยทรงค้าอุทิศ, ซอยสถาพร, บ้านบ่อน้ำ และชุมชนโยธานิมิตร อ.เมือง
- จัดส่งกำลังและยานพาหนะสนับสนุนกาชาดจังหวัดอุดร ฯ ขนส่งของพระราชทานตามโครงการ เพื่อนพึ่ง ภา ยามยาก ไปแจกจ่ายให้กับราษฎรที่ถูกน้ำท่วม
- ฟื้นฟูสภาพพื้นที่เขตเทศบาล ได้แก่ ตัดต้นไม้ที่กีดขวางการจราจรและทำความสะอาดสถานที่สาธารณะต่าง ๆ
- ซ่อมแซมอ่างเก็บน้ำบ้านจั่น โดยใช้ถุงทราย จำนวน ๑๐,๐๐๐ ใบ จาก ศบภ.ทอ. และ ๔๐,๐๐๐ ใบ จากจังหวัดอุดร ฯ อุดรายรั่วบริเวณสันอ่าง รวมทั้งเสริมความแข็งแรง และดำเนินการตัดสันเขื่อนเพื่อช่วยในการเร่งระบายน้ำ
- ใช้เครื่องสูบน้ำสูบน้ำออกจาก บน.๒๓ ฯ ตลอด ๒๔ ชม.
- ฝูง ๑๐๖ (อู่ตะเภา) จัดกำลังพล จำนวน ๓๐ คน บรรจุสิ่งของพระราชทานและสนับสนุนบริภัณฑ์ภาคพื้นสำหรับ บ.ล.๘
- ค่าใช้จ่ายที่ใช้ในการนี้ เป็นค่าอาหารกล่องให้กับ จนท.บน.๒๓ ฯ ที่ปฏิบัติงานในพื้นที่ คิดเป็นเงิน ๘๒,๕๖๐.- บาท (แปดหมื่นสองพันห้าร้อยหกสิบบาทถ้วน)
- เชื้อเพลิงภาคพื้นที่ใช้ในการนี้
- บน.๒๓ ฯ
น้ำมันดีเซล จำนวน ๖,๕๘๔ ลิตร
น้ำมันเบนซิลชนิดที่ ๑ จำนวน ๖๐ ลิตร
น้ำมันเบนซิลชนิดที่ ๒ จำนวน ๘๘๐ ลิตร
- ฝูง ๑๐๖ (อู่ตะเภา)
น้ำมันดีเซล จำนวน ๑๔๕ ลิตร
---------------------------------------------------------------------------
|