ชื่อผู้เขียน: แสงเพชร (203.113.32.---)
วันที่: 04-14-04 11:18
การอบรม รู้ และให้เข้าใจ ไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ครับ ที่สอนๆ กันอยู่นี่ ครูสอนแล้ว แต่จะทำตามไม่ทำเป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
ที่มาเขียนๆ โฆษณาธุรกิจกันอยู่นี่ จากลักษณะของธุรกิจ หากกว่าเป็นเด็ก ก็เป็นเด็กจากมหาวิทยาลัยดีๆ เก่งๆ กันทั้งนั้น ผ่านมัธยมดีๆ ครูเก่งมาเยอะ ส่วนเด็กจากบ้านนอกคอกนาคงส่วนน้อย และที่เห็นๆ ไม่แน่ใจว่าฝรังจริงหรือปลอม ก็มีแทรกมาให้เห็น ดังนั้นการอบรมเป็นเรื่องหนึ่ง ก็จะดีหากมีโอกาสสะท้อนกลับให้เขารู้ตัวว่าที่ทำมันไม่เหมาะสม แต่ไม่แน่เมื่อเขารู้ตัวแล้ว อาจทำหนักหนาสาหัสกว่าเดิม ดังนั้นทางแก้คืออย่างไรบ้าง อันนี้ต้องคิดช่วยกันครับ
การแก้ปัญหา หรือจับมาอบรมเรื่องกาละเทศะ ว่าอะไรควร ไม่ควร คงแก้ไม้ได้หมด ดูอย่างเรื่องราวสังคมทุกวันนี้ มีเรื่องที่ควร ไม่ควรอีกเยอะแยะ ที่น่าทำ และอะไรที่น่าทำก่อน ทำหลัง
|
|