การซื้อเครื่องพิมพ์อิงค์เจ็ต
|
![]() คลิกสองครั้งเพื่อเพิ่มภาพตัดปะ |
เครื่องอิงค์เจ็ต พรินเตอร์ที่จำหน่ายกันอยู่ทุกวันนี้ มีให้เลือกซื้อหากันมากมายหลายรุ่นอย่างแรกคือการตัดสินใจเลือกซื้อจะเป็นเรื่องความละเอียดในการพิมพ์ที่เครื่องอิงค์เจ็ตสมัยนี้สามารถพิมพ์ได้ความละเอียดตั้งแต่600x600dpiไปจนถึง1440x720dpi และเครื่องแต่ละเครื่องก็จะแบ่งระดับการใช้งานตั้งแต่รองรับงานทั่วไปซึ่งจะพิมพ์ได้ที่ความละเอียดไม่สูงนัก ราคาก็จะไม่แพงมากอยู่ในระดับตั้งแต่สามพันถึงเจ็ดพันบาท จนไปถึงเครื่องระดับโปรที่สามารถพิมพ์ภาพได้ที่ความละเอียดสูงๆ นอกจากนี้ยังสามารถพิมพ์บนกระดาษขนาดใหญ่อย่างA3 ได้ด้วย แต่ในขณะเดียวกันราคาก็สูงตามไปด้วยและที่ต้องตรวจสอบก่อนตัดสินใจซื้อคือเรื่องหมึกที่ใช้ในการพิมพ์เพราะหมึกแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อใช้ตลับหมึกต่างกัน บางรุ่นใช้หมึกที่ต้องเปลี่ยนทีเดียวหมดทั้งตลับและในตลับจะมีสีรวมกันหลายสี แต่บางรุ่นสามารถเปลี่ยนสีที่หมดเป็นเป็นสีๆได้ ราคาจะแตกต่างกัน ยังไงก่อนซื้อควรตรวจสอบราคาของตลับหมึกของรุ่นที่เราสนใจด้วยว่าราคึอยู่ใรดับใดสามารถรองรับงานพิมพ์ได้กี่ครั้ง ซึ่งถ้าซื้อไปแล้วต้องแบกรับภาระโดยตรง |
|
แหล่งอ้างอิง : คลีนิกไอที.//การเลือกซื้ออิงค์เจ็ตพรินเตอร์//กรุงเทพธุรกิจ.15,5047ก.ค.2545.หน้า2
|
|
โดย : นางสาว ดวงกมล ณ สงขลา, สถาบันราชภัฏเพชรบุรีวิทยาลงกรณ์, วันที่ 15 สิงหาคม 2545
|