แผนแม่บทกับงานไอที
การนำเทคโนโลยีสารสนเทศเข้ามาช่วยในการดำเนินการจัดการในหน่วยงานกลายเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับการพัฒนาคุณภาพและปริมาณเพื่อสนองเป้าหมายของหน่วยงานนั้น ๆ ดังนั้นการนำเทคโนโลยีสารสนเทศเข้ามาใช้ในหน่วยงานจึงไม่ใช่เรื่องแปลก การที่หน่วยงานต่าง ๆ จะมีระบบสารสนเทศไม่ใช่เรื่องยาก แต่การบริหารเทคโนโลยีสารสนเทศให้ประสบความสำเร็จไม่ใช่เรื่องง่าย เนื่องจากเทคโนโลยีสารสนเทศมีความหลากหลายและเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็ว ดังนั้นการวางแผนการดำเนินงานด้านระบบสารสนเทศจึงต้องคำนึงถึงเรื่องราวต่าง ๆ แผนแม่บทกับงานไอที คำว่า "แผนแม่บท" มีความหมายในตัวคือ เป็นแผนการหรือนโยบายหลักที่ใช้เป็นต้นแบบ ในปัจจุบันได้มีการกำหนดแผนแม่บทเทคโนโลยีสารสนเทศในหน่วยงานต่าง ๆ เพื่อจะเป็นกรอบและนโยบายในการดำเนินการต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้องกับระบบสารสนเทศ
ทำไมต้องมีแผนแม่บท
การจัดทำแผนแม่บทเทคโนโลยี ช่วยให้ภาพรวมของระบบสารสนเทศที่สนับสนุนและสอดคล้องกับแผนกและการดำเนินงานตามภาระกิจหลักของหน่วยงาน เป็นกรอบหรือแนวทางในการดำเนินการ เนื่องจากแผนแม่บทไอทีมีการวางแผนการใช้ทรัพยากรเทคโนโลยีสารสนเทศ ทั้งด้านอุปกรณ์ งบประมาณ และบุคคล แผนแม่บทไอทีจะช่วยลดความซ้ำซ้อนภายในหน่วยงาน
วัตถุประสงค์ของแผนแม่บทไอที
1. เพื่อแก้ปัญหา อุปสรรคที่เกิดขึ้นในระบบที่ใช้งาน
2. เพื่อให้การออกแบบสำหรับระบบใหม่สอดคล้องกับความต้องการอย่างแท้จริง
3. การออกแบบสถาปัตยกรรมระบบคอมพิวเตอร์เพื่อระบุความต้องการทรัพยากรต่าง ๆ
4. การออกแบบโครงสร้างระบบงานและสารสนเทศ
5. การออกแบบโครงสร้างระบบงานเครือข่ายทั้งภายในและหรือภายนอกเครือข่าย
6. การจัดลำดับความสำคัญของระบบงานย่อยต่าง ๆ
7. การฝึกอบรมทางเทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อการพัฒนาบุคลากร
8. การประเมินผลกระทบและความสำเร็จของระบบงานเชิงคุณภาพ
9. เพื่อวิเคราะห์และประเมินค่าใช้จ่ายระบบงาน
10. เพื่อช่วยในการตัดสินใจ ว่าจะนำระบบสารสนเทศมาใช้กับหน่วยงานหรือไม่
ดังนั้นแผนแม่บทไอทีจึงเป็นสิ่งจำเป็นและสำคัญในการดำเนินการทางด้านสารสนเทศ ของหน่วยงานต่าง ๆ แผนแม่บทนี้จะบรรลุวัตถุประสงค์ก็ต่อเมื่อบุคลากรที่ใช้ดห็นความสำคัญและสามารถใช้งานได้จริง |