![](../../../../../photos.lemononline.com/users/playfon_2/B24E2/photo/art.html) |
การพบกันของสุดยอดเทคโนโลยีไอทีกับชีวะ
ความก้าวหน้าในแวดวงวิทยาศาสตร์ระดับโลกที่กำลังเป็นที่จับตามอง เพราะมีความก้าวหน้าอย่างต่อเนื่อง มีเรื่องราวอัศจรรณ์ใจปรากฎมาให้รับรู้เป็นระยะๆก็คือความก้าวหน้าทางด้านชีววิทยา(Biology)ซึ่งเป็นเทคโนโลยีทางสิ่งมีชีวิตที่จะทำให้เราสามารถใช้ประโยชน์จากสิ่งมีชีวิตต่างๆส่วนเทคโนโลยีด้านไอที(Information Technology) นั้น เราแทบจะหลีกเลี่ยงและปฏิเสธไม่เกี่ยวข้องด้วยไม่ได้เลยโดยเฉพาะเรื่องคอมพิวเตอร์ ปัจจุบันเทคโนโลยีไอทีสามารถจัดเก็บข้อมูลไว้ได้จำนวนมหาศาลในรูปแบบของฐานข้อมูล และยังพร้อมประมลผลได้อย่างแม่นยำโดยใช้เวลาสั้น
ถ้าสุดยอดศาสตร์ 2 ชนิดนี้สามารถประสานกันได้ เราอาจจะไขปริศนาที่รอคำตอบได้อีกมากมายเกินคาดคิด ดังนั้นเกือบทุกประเทศทั่วโลกกำลังม่งไปสู่การผสมผสานระหว่าง 2 ศาสตร์เข้าด้วยกันและได้ศาสตร์ใหม่ที่เรียกว่า ชีวสารสนเทศศาสตร์ หรือ Bioinformatics หรือศาสตร์ที่ว่าด้วยการนำข้อมูลทางด้วนชีวะมาประมวลอย่างมีประสิทธิภาพและรวดเร็วด้วยเทคโนโลยีด้านไอทีนั่นเอง | |