โครงงานวิชาสร้างเสริมประสบการณ์ชีวิต ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6/8 โรงเรียนเทศบาลท่าอิฐ จ.อุตรดิตถ์ 1. ชื่อเรื่อง ศตวรรษใหม่ใช้เสื้อรีไซด์เคิล 2. ผู้จัดทำ 1. ด.ญ.นิภาพร เอี่ยมคิด 2. ด.ญ.กิตติมา มากบำรุง 3. ด.ญ.ณัฏฐนิช รอดเลิศ 4. ด.ญ. วรางคณา สีหอำไพ 3. อาจารย์ที่ปรึกษา อ. วิภา บุญส่ง 4. ระยะเวลาในการจัดทำ 29 กรกฎาคม - 15 สิงหาคม 2545 5. เหตุผลในการจัดทำ เนื่องจากขยะในโรงเรียนมีปปริมาณมากและอาจารย์ก็ให้คิดทำสิ่งประดิษฐ์จากถุงนม ซึ่งมีอยู่ในโรงเรียนและไม่ได้ใช้แล้ว และจะได้ลดขยะในโรงเรียน จึงนำถุงนมที่ไม่ใช้แล้วกลับมาใช้ใหม่ โดยการประดิษฐ์เป็นเสื้อถุงนมที่แสนสวยและเอาไว้ใส่ในการเดินพาเหรดงานกีฬากลุ่มโรงเรียนเทศบาล 6. วัตถุประสงค์ 6.1 เพื่อลดขยะในโรงเรียน 6.2 เพื่อลดมลภาวะในสิ่งแวดล้อมและทำให้โรงเรียนน่าอยู่มากขึ้น 6.3 เพื่อนำขยะถุงนมที่ไม่ใช้แล้วมาทำเป็นเสื้อใส่ในงานกีฬา 7. ขั้นตอนในการจัดทำ 7.1 นำถุงนมมาล้างให้สะอาด 7.2 นำถุงนมมาตัดตรงปลาย 7.3 นำมาตัดเป็นชิ้นตามขวาง 7.4 นำมาสานดังภาพ 7.5 ทำไปเรื่อย ๆ จนพอดีตัว ต่อแขนขึ้นไปทั้ง 2 ข้าง 7.6 ได้เสื้อจากขยะรีไซด์เคิล 8. ผลที่คาดว่าจะได้รับ 8.1 ทำให้ขยะในโรงเรียนลดลงบ้าง 8.2 ได้เสื้อไว้ใสเดินพาเหรดในงานกีฬากลุ่มเทศบาล 9. แหล่งความรู้ จากอาจารย์วิภา บุญส่ง |