เมื่ออาจารย์ได้สอนวิชาจริยศึกษา แก่นักเรียนชั้นป.3 โดยให้เด็กๆแสดงความคิดเห็นต่อการแสดงออกของเพื่อนในชั้นเป็นรายบุคคล ร่วมกันวิจารณ์แก้ไขพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมของเพื่อนๆ และช่วยเติมเต็มส่งเสริมให้เพื่อนทำความดี
ระหว่างการจัดกิจกรรมการเรียน อาจารย์ให้ทุกคนกล่าววาจาสุภาพ รู้จักให้อภัย แสดงกิริยาที่ดีงามต่อกัน รู้จักขออภัย เมื่อพลาดพลั้ง ทำให้เกิดความสามัคคีระหว่างเพื่อน ช่วยเหลือเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่กันและกัน รู้จักมีน้ำใจตอบแทนผู้ให้ ไม่เป็นฝ่ายรับฝ่ายเดียว...
หลังจากเด็กๆได้แสดงความรู้สึกที่ดีต่อกัน รู้จักช่วยเหลือกัน ยามว่างอาจารย์ได้แอบสังเกตเห็นด.ญ.กาญจนา โพธิ์เจริญ จะเรียกเพื่อนมาอ่านหนังสือ และช่วยสอนวิชาคณิตศาสตร์ให้กับเพื่อนที่เรียนอ่อน คอยท้วงตักเตือนเมื่อเพื่อนแสดงกิริยาไม่เหมาะสม เช่น ...อย่ายืนค้ำศีรษะผู้ใหญ่เมื่อผู้ใหญ่นั่งอยู่ ไม่นั่งบนโต๊ะเรียน ช่วยไกล่เกลี่ยเมื่อเพื่อนมีเรื่องทะเลาะวิวาทกัน รู้จักเกรงใจครู และร่วมช่วยเหลืองานต่างๆในสิ่งที่ตนสามารถทำได้ก็ไม่ละเลยนิ่งดูดาย มีความรับผิดชอบ ฉลาด น่ารักสมวัย ประพฤติตนน่ารักเป็นแบบอย่างที่ดีแก่เพื่อน
|