ครูสมพร มธุกาสิทธิ์ หรือครูแดงเป็นครูสอนวิชาพระพุทธศาสนา ได้นำนักเรียนชั้น ม.1 จำนวน 66 คน ไปกิน..อยู่..ดู..ฟัง..ให้เป็นที่วัดเขาแตงอ่อน อำเภอ ศรีราชา จังหวัดชลบุรี มาตามไปดูว่า..เด็กๆไปทำอะไรกันที่นั่น...
ครูสมพรตระหนักในความสำคัญของเยาวชนซึ่งเป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาประเทศ ครูสมพรเชื่อว่าถ้าเยาวชนได้รับการปลูกฝังให้ตระหนักในค่านิยมด้านคุณธรรมจริยธรรม เป็นผู้มีความประพฤติถูกต้องแต่เยาว์วัย มีพื้นฐานในการพัฒนาจิตใจ มีเมตตา เด็กเหล่านี้จะเติบโตอย่างรู้เท่าทันการเปลี่ยนแปลง ละเว้นอบายมุข เป็นคนดีที่สังคมชุมชนต้องการได้...
ในปีการศึกษานี้ ครูสมพรร่วมกับเพื่อนครูจึงพาเด็กนักเรียนเดินทางไปวัดเขาแตงอ่อน ในวันที่ 30-31 มกราคมถึง 1 กุมภาพันธ์ 2547 เพื่อนมัสการพระอาจารย์สมคิด ปัญญาวุโธ เจ้าอาวาสและคณะสงฆ์ พร้อมเข้าร่วมในค่ายธรรมะที่ทางวัดเป็นฝ่ายดำเนินกิจกรรม
ด.ญ.สมฤดี ชื่นเบิกบาน เล่าในบันทึกแก่นธรรมของตนว่า...
.....วันนี้ฉันได้มีโอกาสมาปฏิบัติธรรมที่วัดเขาแตงอ่อน เดินทางมาถึงเกือบบ่ายโมง รู้สึกว่าบรรยากาศที่วัดดีมาก ร่มรื่นมาก 13.45 น.มีการปฐมนิเทศ มีพระรูปหนึ่งแสดงธรรมท่านสอนว่าการคิดของเรามี 2 แบบ คือคิดดี และคิดไม่ดี.... ท่านบอกว่าคนเราถ้าทำบุญหรือกรรมดีจะมีความสบายและมีความสุข...ท่านเล่าเรื่องเศรษฐีฟุ่มเฟือยและสอนลูกให้ทำแต่ความชั่วให้เราคิดไตร่ตรอง... ท่านเล่าเรื่องพระพุทธเจ้า เรื่องนางวิสาขา ท่านเปิดCD ให้ดูเรื่องกฎแห่งกรรม ท่านเล่าว่าถ้าคนเราทำสิ่งไม่ดีก็จะได้สิ่งไม่ดี พระพุทธเจ้าท่านทำแต่กรรมดี....กิจกรรมหลักที่เราทำคือ สวดมนต์ทำวัตรเช้าและเย็น สวดนานมาก (เป็นบทสวดมนต์แปล) นั่งสมาธิ เดินจงกรม กวาดลานวัด...
ครูได้สังเกตว่า ขณะนั่งสมาธิท่านก็สอนให้ระลึกถึงพระคุณของพ่อ แม่ และคุณครู ให้ตั้งใจเรียนหนังสือ ให้เราคิดหลายอย่าง..ไม่ใช่นั่งเฉยๆแต่ท่านให้พิจารณา..
สมฤดีได้อริยทรัพย์ติดตัวกลับมาบ้านด้วย กล่าวคือ อริยทรัพย์ได้แก่ทรัพย์ภายใน มี 7 ข้อ
1. ศรัทธา ความเชื่อ
2. ศีล 5 ศีล 8
3. หิริ ความละอายต่อบาป
4. โอตัปปะ ความเกรงกลัวต่อบาป
5. สุตะ ได้ยินได้ฟังในสิ่งที่ดี
6. จาคะ การเสียสละทรัพย์
7. ปัญญาที่เกิดจากใจบริสุทธิ์
สมฤดีสรุปได้ว่า ความดีคือสิ่งที่เรากระทำด้วยความตั้งใจ สามารถส่งผลทั้งในชาตินี้และในชาติหน้า เป็นผลดีต่อตัวเรา
สิ่งที่สมฤดีและเพื่อนๆได้รับ สอดคล้องกับวัตถุประสงค์ของการจัดกิจกรรมของวัดเขาแตงอ่อนที่มุ่งให้เยาวชนมีความศรัทธา ได้ศึกษาและปฏิบัติในคำสอนของพระพุทธเจ้า สามารถนำหลักธรรมไปพัฒนาคุณภาพชีวิต แก้ไขปัญหาด้วยคุณธรรมและเป็นคนดีของสังคม....
(Watkaotangon.com คลิ๊กดูภาพกิจกรรมได้ค่ะ)
|