บางแก้ว
|
![]()
![](10000-7471/dog1.jpg) |
สุนัขพันธุ์บางแก้ว เป็นความภูมิใจของชาวพิษณุโลก ราคาซื้อค่อนข้างสูง กิตติศัพท์ของสุนัขบางแก้ว คือดุ ซื่อสัตย์ กตัญญูต่อผู้เลี้ยง และค่อนข้างขี้อิจฉา ลักษณะพันธุ์แท้นั้น ปากแหลมคล้ายสุนัขจิ้งจอก หางเป็นพวง หูชัน ชอบเล่นน้ำ ทนความร้อนไม่ดี ความเป็นมาของสุนัขบางแก้วมีอยู่ว่า หลวงปู่มาก จำพรรษาอยู่ที่วัดชุมแสงสงคราม ท่านเป็นผู้มีเมตตา เลี้ยงสัตว์ไว้มากมาย รวมทั้งหมาป่าด้วย ต่อมาหมาป่าได้ผสมพันธุ์กับสุนัขพื้นบ้านกลายเป็นพันธุ์ใหม่ คือพันธุ์บางแก้วมาทุกวันนี้ |
นอกจากนี้ จังหวัดพิษณุโลกยังมีสินค้าพื้นเมือง ซึ่งนักท่องเที่ยวสามารถซื้อเป็นของที่ระลึกได้อีก หลายชนิด เช่น พระพุทธชินราชจำลองภายในอุโบสถวัดพระศรีรัตนมหาธาตุและที่ร้านบูรณะไทย ผ้าทอนครไทย หมูหยอง หมูแผ่น ร้านมิตรเสริมกิจ และหมี่ซั่วซึ่งมีจำหน่ายทั่วไป |
![](10000-7471/dog2.jpg)
|
คลิกเพื่อเพิ่มข้อความ |
|
แหล่งอ้างอิง : ห้องสมุดโรงเรียนเซนต์ปอลคอนแวนต์
|
|
โดย : นางสาว สุภาภรณ์ เพียรพร้อม, โรงเรียนเซนต์ปอลคอนแวนต์, วันที่ 19 สิงหาคม 2545
|