สาระความรู้ต่างๆ โดยคุณเจ็ด E-Mail : jet0072@hotmail.com ---------------------------------------------------------------
รู้เท่าทัน โรคเอดส์ ปลอดภัยดีกว่า โรคเอดส์ ไม่ได้น่ากลัว อย่างที่คิด หากเราเข้าใจ และรู้จักวิธีป้องกันที่ถูกต้อง เช่นเดียวกันกับ มหัตภัยโรคร้ายประเภทอื่น ๆ โรคเอดส์ คือ โรคติดต่อที่เกิดจากเชื้อไวรัส เอชไอวี (HIV) หรือเชื้อเอดส์ ซึ่งจะเข้าไปโจมตีเม็ดเลือดขาวของร่างกาย ทำให้เม็ดเลือดขาวชนิด ซีดี 4 (CD4) ลดน้อยลง จึงง่ายต่อการที่จะถูกเชื้อโรคต่าง ๆ รอบข้างโจมตี เพราะภูมิต้านทานลดน้อยลงเกิดเป็นโรคแทรกซ้อนต่าง ๆ ขึ้นที่เรียกว่า โรคเอดส์ โรคเอดส์ ติดต่อได้ 2 ทางใหญ่ ๆ คือ ทางเพศสัมพันธ์ กับ ทางกระแสเลือด 1. ทางเพศสัมพันธ์ ได้แก่ การร่วมเพศระหว่างหญิงกับชาย หรือชายกับชาย ซึ่งเป็นผู้มีเชื้อ เอชไอวี โดยไม่ได้ใส่ถุงยางอนามัยป้องกัน 2. ทางกระแสเลือด ได้แก่ การใช้เข็มฉีดยาร่วมกัน และการถ่ายทอดเชื้อ เอชไอวี จากแม่สู่ลูก เนื่องจากเลือดแม่อาจเข้าสู่ลูกขณะตั้งครรภ์ และระหว่างคลอด รวมทั้งเชื้อ เอชไอวี ในน้ำนมแม่จะเข้าสู่ลูก ถ้าแม่ให้ลูกกินนม วิธีการป้องกันโรคเอดส์ Øไม่มีเพศสัมพันธ์ ( แต่คนส่วนใหญ่ไม่สามารถหลีกเลี่ยงได้ ) Øลดคู่นอน เท่ากับลดความเสี่ยง Øตรวจเลือดให้แน่ใจว่า คุณและคู่ไม่มีเชื้อ เอชไอวี ก่อนตัดสินใจที่จะมีเพศสัมพันธ์ครั้งแรกและก่อนคิดมีบุตร Øสามี-ภรรยารักเดียวใจเดียวและต้องมีกันและกันตลอดชีวิตสมรสเท่านั้น Øถ้าอยุ่ในสถานการณ์ที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ การล้างเข็มที่ใช้แล้วด้วยไฮเตอร์ แล้วล้างด้วยน้ำสะอาดหลาย ๆ ครั้ง จะช่วย ลดโอกาสติดเชื้อ เอชไอวี ลงได้บ้าง Øใช้ถุงยางอนามัยทุกครั้ง ที่มีเพศสัมพันธ์กับคนที่ไม่ใช่ภรรยา-สามี หรือกับสามี-ภรรยาที่ไม่แน่ใจว่าปลอดภัยจากเชื้อ เอชไอวี หากเราอยากรู้ว่า ตนเองติดเชื้อ เอดส์ (HIV) หรือไม่ ก็ต้องไปตรวจเลือด ซึ่งสามารถรับการตรวจได้ตามโรงพยาบาลทั่วไป การตัดสินใจจะไปตรวจเลือด ควรเริ่มจากการประเมินว่าตัวเองมีโอกาสได้รับเชื้อมานานถึง 3 เดือนหรือไม่ เพราะถ้ารับเชื้อมาไม่ถึง 3 เดือน แล้วไปตรวจ ผลที่ได้อาจจะไม่แน่นอน ซึ่งอาจทำให้เข้าใจผิดว่าตนเองไม่มีเชื้อ เอชไอวี ดังนั้น หากต้องการความแม่นยำของผลการตรวจ ต้องแน่ใจว่าตนเอง มีโอกาสเสี่ยงได้รับเชื้อมานาน 3 เดือนแล้ว
|