การถวายผ้าอาบน้ำฝน สมัยพุทธกาล พระพุทธเจ้าทรงอนุญาตให้ภิกษุสงฆ์ใช้ผ้า 3 ผืนเท่านั้น คือ ผ้านุ่ง ( อันตรวาสก ) ผ้าห่ม (อุตราสงค์) และผ้าสังฆาฏิ (ผ้าคลุมชั้นนอก) ซึ่งรวมเรียกว่า " ไตรจีวร''่ยังหาได้อนุญาตให้ใช้ผ้าอาบน้ำฝนไม่ เมื่อเวลาพระภิกษุจะอาบน้ำ ไม่มีผ้าผลัดนุ่งอาบ จึงเปลือยกายอาบน้ำ นางวิสาขามหาอุบาสิกาทราบเรื่องเข้า จึงกราบทูลขอให้พระพุทธองค์ทรงอนุญาตให้พระสงฆ์มีผ้าอาบน้ำฝนได้
พิธีถวายผ้าอาบน้ำฝน
1. เมื่อถึงวันกำหนด ทายกทายิกา มาประชุมพร้อมกันที่อุโบบสถ
2. เมื่อพระแปสดงธรรมเสร็จแล้ว ให้ตั้งนโม 3 จบ
3. ขณะนั้นพระสงฆ์ทั้งหมดจะประนมมือ
4. เมื่อประเคนผ้าเสร็จแล้วจะกล่าวคำอนุโมทนา |