ศาสนาพุทธ |
|
ศาสนาเกิดจากความกลัวและความต้องการของมนุษย์ เช่น กลัวภัยธรรมชาติ กลัวการลงโทษจาก |
ผู้มีอำนาจเหนือตน เป็นต้น ศาสนาพุทธก็เช่นเดียวกัน เกิดจากกลัวความแก่ ความเจ็บ ความตาย และต้องการหลุดพ้นจากทุกข์ทั้งปวง |
|
เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนมายุ ๒๙ พรรษา พระองค์เสด็จออกไปประพาสอุทยาน ขณะที่กำลัง |
เพลิดเพลินอยู่นั้น พระองค์ได้พบกับสิ่งอัศจรรย์ที่ไม่เคยเห็นมาก่อนในชีวิตคือ คนแก่ คนเจ็บ และคนตาย พระองค์ดำริว่า "อีกไม่นานเราเองก็ต้องแก่ต้องเจ็บต้องตายเหมือนกับมนุษย์ทุกคน ทำอย่างไรหนอเราจะรอดพ้นจากสิ่งเหล่านี้ได้? |
|
เมื่อมีร้อนก็มีหนาวแก้ เมื่อมีมืดก็มีสว่างแก้ เมื่อมีความแก่ความเจ็บ และความตาย ก็ต้องมีวิธีแก้ |
อย่างแน่นอน" จากนั้น พระองค์จึงตัดสินพระทัยทิ้งราชสมบัติออกจากพระราชวังไปอยู่กลางป่า (จากพระคัมภีร์ เล่มที่ ๑๐ ข้อ ๑-๑๐) |
พระพุทธเจ้าตรัสรู้อะไร? |
|
พระพุทธองค์ทรงค้นพบกฎธรรมชาติว่า สรรพสัตว์ต้องเวียนว่ายตายเกิดอยู่ในภพทั้ง ๕ ไม่มีที่สิ้นสุด |
สัตว์ที่ไม่เคยเกิดเป็นพ่อแม่กันมาก่อนหาได้ยาก บางชาติเกิดเป็นเทวดา บางชาติเกิดเป็นมนุษย์ บางชาติเกิดเป็น สัตว์เดรัจฉาน บางชาติเกิดเป็นเปรต บางชาติเกิดเป็นสัตว์นรก ตามอำนาจบุญและบาปที่ตนเองได้ทำไว้เหตุการณ์ ทุกอย่าง ที่เราประสบอยู่ทุกวันนี้ ไม่มีคำว่าโชคและบังเอิญ เป็นผลมาจากการกระทำของเราในอดีตทั้งสิ้น (พระคัมภีร์ เล่มที่ ๑๙ ข้อ ๑๐๒๐) |
|
เมื่อเราเกิดมาสิ่งที่ตามมาด้วยคือ ความแก่ ความเจ็บ ความตาย และความทุกข์กายทุกข์ใจ ฉะนั้น |
วิธีที่จะรอดพ้นจากความแก่ความเจ็บ ความตาย และความทุกข์ทั้งปวงมีเพียงวิธีเดียวคือ "ไม่เกิดอีก" เพราะถ้าเรา ไม่เกิดมาเสียอย่างเดียว เราก็ไม่ต้องแก่ไม่ต้องเจ็บและไม่ต้องตายอีกต่อไป |
พระพุทธศาสนาอุบัติขึ้นเพื่ออะไร? |
|
เพื่อตัดกระแสธรรมชาติให้ขาดสะบั้น คือกำจัดการเกิดใหม่ สิ่งที่ทำให้สรรพสัตว์ต้องเกิดอีกไม่มีที่สิ้นสุด |
คือ ความต้องการของสรรพสัตว์เองหรือที่เรียกว่า "กิเลสตัณหา" ถ้ามนุษย์สามารถกำจัดกิเลสตัณหาในดวงจิตให้ หมดไปได้เขาจะไม่ต้องเกิดใหม่อีกต่อไป (พระคัมภีร์เล่มที่ ๑๕ ข้อที่ ๕๕) |
|
เปรียบเหมือนกับเมล็ดพันธุ์มะม่วงที่มียางเหนียวอยู่ภายใน ถ้าเรานำไปปลูกจะงออกเป็นต้นมะม่วงได้อีก แต่ถ้าเรานำไปต้มกำจัดยาเหนียวที่อยู่ภายในให้หมดไป หลังจากนั้นจะนำไปปลูกโดยวิธีใดก็ตาม |
"ต้นมะม่วงจะไม่งอกอีกแล้ว" กิเลสตัณหาในใจมนุษย์ก็เช่นเดียวกัน ถ้าเรากำจัดให้หมดไปได้ก็ไม่มีเชื้อจะให้เกิดใหม่ อีกต่อไป "กรรมฐาน คือวิธีกำจัดกิเลสตัณหา" ถ้ามนุษย์ไม่เกิดมาเสียอย่างเดียวความทุกข์ทั้งปวงก็จะไม่มี |
|
*********************** |
|
|
|
|