โดยประชาชนชาวฝรั่งเศสในยุโรปเรี่ยไรทรัพย์ทรัพย์มาหล่อขึ้น เมื่อหล่อเสร็จแล้วก็ส่งทางเรือมาตั้งบนฐาน ณ ที่ตั้งปัจจุบันเสร็จเรียบร้อยเมื่อ พ.ศ. 2480 เป็นของขวัญของชาวฝรั่งเศสมอบให้แก่ชาวอเมริกันเพื่อเป็นอนุสรณ์แห่งเสรีภาพซึ่งชาวอเมริกันทั้งมวลเสาะแสวงหายิ่งนัก
อนุสาวรีย์แห่งเสรีภาพนี้ เมื่อสร้างเสร็จแล้วสิ้นค่าใช้จ่าย 700,000คอลลาร์ หรือประมาณ 14,000,000 บาทของไทย เรือที่แล่นจะเข้าท่าเรือนครนิวยอร์ค จะได้เห็นอนุสาวรีย์ตั้งสูงตระหง่านแต่ไกล และกลางคืนยังตามไฟแทนประภาคารของเมืองท่าอีกด้วย จัดเป็นสัญลักษณ์แทนสหรัฐอเมริกาอย่างหนึ่ง