บ้านหัวพาน (บ้านโตนดด้วน ม.2 ต.กระแสสินธุ์ อ.กระแสสินธุ์ จ.สงขลา )
นานมาแล้วมีหมู่บ้านซึ่งชื่อว่า บ้านหัวพาน แต่ก่อนในหมู่บ้านแห่งนี้มีการสร้างพาน เพราะไม่มีนนเขาจึงสร้างพานทางทิศตะวันออกของวัด สร้างเพื่อไว้ข้ามไปวัดวึ่งแต่ก่อนนั้นน้ำท่วมมาก คนที่อาศัยอยู่นั้นก็ประสบปัญหาน้ำท่วมทุหลังคาเรือน น้ำที่ท่วมใต้พานนั้นลึกมากคนก็ลงไปเล่นน้ำที่ใต้พาน แต่อยู่ ๆ พานที่ได้สร้างไว้เพือข้ามไปวัดนั้นพัง เขาก็เลยทำนนเพื่อสร้างให้เกิดความสะดวกในการเดิน แต่ก่อนหมู่บ้านหัวพานก็ยังต้นโหนดที่ด้วนเป็นจำนวนมากแล้วต้นโหนดนั้นเกิดขึ้นเองโดยเป็นต้นโหนดด้วน แต่พออยู่ ๆ เขาก็เลยเปลี่ยนชื่อหมู่บ้านหัวพานมาเป็นหมู่บ้านโหนดด้วนจนถึงทุกวันนี้
|