นิทานอีสป....หนู กบ กับเหยี่ยว
หนูตัวหนึ่งเที่ยวหากินอยู่ตามท้องนา ไปพบกบตัวหนึ่งที่ริมหนองน้ำ ไปคุ้นเคยชอบพอกันขึ้น ทั้งสองสัตว์ต่างสัญญากันว่าจะเป็นเกลอกันต่อไป แต่นั้นมาก็ไปเที่ยวหากินด้วยกันทุก ๆ เวลาเช้าเวลาเย็น อยู่มาวันหนึ่งกบพูดแก่หนูว่า "นี่แน่ะ เจ้าเพื่อนยาก เอ็งกับข้าก็ได้ชอบรักสนิทสนมกันแล้ว ข้าก็เห็นใจแล้วว่าเป็นผู้ที่ควรคบได้ แต่มีข้อรำคาญอยู่อย่างหนึ่ง ที่เอ็งกับข้าจะไปเที่ยวหากินไกล ๆ ด้วยกันไม่ใคร่สะดวก เพราะข้าเป็นสัตว์เดินช้า เอ็งเป็นสัตว์เดินเร็ว มักจะตามเอ็งไม่ใคร่ทัน" หนูจึงถามว่า "จะทำอย่างไรจึงจะไปด้วยกันได้" กบจึงว่า "อย่าเลย เอ็งกับข้ามาผูกตีนติดกันเสียเถิด เพื่อไปไหนจะได้ไปพร้อม ๆ กัน ไม่ต้องพลัดพรากจากกัน" หนูเห็นดีด้วย ก็ยอมให้กบผูกตีนของตัว ตัดกับตีนกบ แล้วก็พากันไปเที่ยวหากินห่างออกไปกว่าที่เคยมาแล้ว ครั้นไปพบบึงใหญ่ขวางหน้าอยู่ น้ำในบึลนั้นใสเย็นน่าอาบ น่าว่ายเล่น ฝ่ายข้างกบมีความเบิกบานใจ ไม่ทันนึกถึงที่ตัวผูกตีนติดอยู่กับหนู ก็กระโดดลงไปแหวกว่ายดำเล่นเพลินอยู่ ส่วนหนูซึ่งเป็นสัตว์บก ไม่ชำนาญในการว่ายน้ำ เมื่อต้องลงไปลอยคอตะเกียกตะกายอยู่ในบึง เพราะเชือกผูกติดอยู่กับเพื่อนเช่นนั้น ไม่ช้าก็อ่อนกำลังลง เลยขาดใจตายลอยน้ำอยู่ ในขณะนั้นมีเหยี่ยวตัวหนึ่งเที่ยวบินร่อนหาอาหารกินอยู่แถบนั้น ครั้นแลลงมาเห็นหนูตายลอยน้ำ ก็ถาลงมาโฉบเอาไปกิน กบที่กำลังดำน้ำเล่นเพลินอยู่ก็พลอยติดเชือกขึ้นไปเป็นเหยื่อของเหยี่ยวด้วยอีกตัวหนึ่ง
นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า การที่เห็นแก่ความสนุกเพลิดเพลินของตัวเองฝ่ายเดียว ไม่นึกถึงความทุกข์ของผู้อื่นบ้าง ย่อมกระทำให้เกิดความเสียหายแก่ตนได้
จงหาคำนาม คำสรรพนาม คำกริยา จากนิทานเรื่องนี้ นักเรียนได้ข้อคิดอะไรจากการอ่านนิทานเรื่องนี้บ้าง จงอธิบาย การที่กบพลอยถูกเหยี่ยวโบไปกินด้วยนั้น ตรงกับสำนวนไทยใดบ้าง นักเรียนคิดว่าการตามใจเพื่อน มีข้อดีและข้อเสียอย่างไรบ้าง เพราะเหตุใด
|