นิทานอีสป....เรื่องกากับนกยูง
กาตัวหนึ่งนึกอยากจะให้วิเศษยิ่งกว่าเพื่อนกาด้วยกัน จึงไปเที่ยวเก็บเอาขนหางและขนหงอนนกยูงที่ร่วงหล่นอยู่ตามป่า มาแทรกแซมขนของตังเอง แล้วออกจากฝูงไปเดินกรีดกรายและเล็มอยู่ข้าง ๆ ฝูงนกยูง เมื่อนกยูงเห็นจำได้ว่าไม่ใช่พวกของตน ก็ช่วยกันจิกตีขับไล่ให้ออกไปเสียจากฝูง กาได้รับความเจ็บปวดเป็นอันมาก จะทนอยู่ต่อไปอีกมิได้ จึงบินหนีลัดลอดไปแอบถอนขนนกยูงทิ้งเสียในป่า แล้วกลับไปเข้าฝูงของตัวอย่างเดิม ฝ่ายเพื่อนกาที่เคยเห็นกาตัวนี้ติดขนนกยูง เมื่อได้เห็นกาเย่อหยิ่งตัวนั้นกลับคืนมาอยู่ในฝูงอีก ก็ช่วยกันจิกตีขับไล่ไม่ให้เข้าพวก แล้วกาตัวหนึ่งจึงร้องไปว่า "ถ้าเจ้าไม่ใฝ่สูงให้เกินศักดิ์และชาติกำเนิดของเจ้าแล้ว ไหนเลยเจ้าจะได้รับทั้งความลำบากจากผู้ที่สูงกว่าเจ้าและทั้งความเกลียดชังจากพวกเราผู้เสมอกับตัวเจ้า"
นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า การเย่อหยิ่งจองหองและอวดดี เป็นโทษไม่ว่าที่ไหน
จงหาสำนวนที่ตรงกับการกระทำของกาในเรื่องนี้ นักเรียนคิดว่าเพราะเหตุใดจึงจัดให้นกยูงมีศักดิ์สูงกว่ากา ถ้านักเรียนเป็นสมาชิกในฝูงนกยูง นักเรียนจะขับไล่กาตัวนี้หรือไม่ เพราะเหตุใด ถ้านักเรียนเป็นสามชิกในฝูงกา นักเรียนจะขับไล่กาตัวนี้หรือไม่ เพราะเหตุใด นักเรียนคิดว่าการแยกพวก แยกชั้นวรรณะ เป็นการกระทำที่ถูกต้องหรือไม่ เพราะเหตุใด
|