นิทานอีสป....เรื่องหมาจิ้งจอกกับนกกระสา
หมาจิ้งจอกตัวหนึ่งก้างปลาติดคอ จึงไปจ้างนกกระสาให้ช่วยเอาจะงอยปากล้วงลงไปคาบเอาก้างปลาออกจากคอ เมื่อนกกระสาคาบเอาก้างปลาขึ้นมาได้แล้ว จึงทวงค่าจ้าง ฝ่ายข้างหมาจิ้งจอกกลับทำเป็นโกรธ ขบเขี้ยวเคี้ยวฟัน คำรามว่า "ชะ ชะ เอ็งนี่กำเริบนักทีเดียว เมื่อจะงอยปากเอ็งเข้าไปอยู่ในคอของข้า ถ้าข้างับเอ็งก็ตายเปล่า ที่ปล่อยให้เอ็งเอาปากออกมาได้เช่นนี้ คุณของข้ายังไม่เป็นค่าจ้างพอแล้วหรือ" นกกระสาก็ไม่รู้จะเอาค่าจ้างจากหมาจิ้งจอกได้อย่างไร
นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ผู้มีกำลังน้อยทำคุณแก่คนพาลนั้น ยากที่จะให้คนพาลรู้สึกคุณ เราควรมีนิสัยเช่นหมาจิ้งจอกในเรื่องนี้หรือไม่ เพราะเหตุใด ถ้ามีใครให้ความช่วยเหลือนักเรียนในเรื่องใดๆก็ตาม นักเรียนจะทำเช่นไรบ้าง นักเรียนคิดว่านกกระสาในเรื่องนี้ มีนิสัยอย่างไร |