นิทานอีสป...2 เรื่องพ่อกับลูก
ชายแก่คนหนึ่งมีลูกหลายคน ลูกเหล่านั้นทะเลาะกันวุ่นวายอยู่เสมอมิได้ขาด พ่อสั่งสอนเท่าใด ลูกเหล่านั้นก็ไม่เลิกทะเลาะกัน วันหนึ่ง พ่อจึงบอกให้ลูกทุกคนไปหาแขนงไม้ไผ่มาคนละสองสามอันตามแต่จะหาได้ เมื่อทุกคนได้แขนงไม้ไผ่มาแล้ว พ่อก็เอาแขนงไม้ไผ่เหล่านั้นมามัดรวมกันเข้าเป็นกำเดียวกัน ต่อจากนั้นจึงส่งให้ลูกหักแขนงไม้ไผ่ทั้งกำโดยเต็มกำลังทีละคน ก็ไม่มีลูกคนไหนหักได้สักคนเดียว พ่อจึงแก้มัดแขนงไม้ไผ่ออกแล้วยื่นให้ลูกแต่ละคนหักทีละอัน ลูกก็หักได้โดยง่าย พ่อจึงพูดให้ฟังว่า "นี่แหละลูก ถ้าพวกเจ้ารักกัน พร้อมใจกัน ช่วยธุระกัน ไม่ว่างานใดๆ ให้กลมเกลียวเป็นอันเดียวกัน พวกเจ้าก็จะมีกำลังมั่นคงเหมือนกับแขนงไผ่ทั้งมัด ถึงใครจะคิดร้ายก็จะทำร้ายแก่พวกเจ้ามิได้ แต่ถ้าเจ้าทะเลาะวิวาทกัน แตกกันเป็นต่างคนต่างใจแล้ว ก็จะเป็นเช่นเดียวกับแขนงไผ่เป็นอัน ๆ ใครเขาจะทำร้าย ก็ทำไปทีละคน ๆ ก็จะหมดพวกเจ้าทุกคนในไม่ช้านานเท่าใด นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ความรักใคร่ช่วยเหลือกันและกัน ไม่ทะเลาะวิวาทกัน ย่อมเป็นกำลังด้วยกันทุกคน (คัดลอกจาก "นิทานอีสป" มหาอำมาตย์โท พระยาเมธาธิบดี เรียบเรียง สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงตรวจแก้)
1. นักเรียนคิดว่านิทานเรื่องนี้มุ่งสอนให้มีคุณธรรมในข้อใดบ้าง 2. จงหาสำนวน ภาษิต คำพังเพย ที่ตรงกับเรื่องนี้มาให้มากที่สุด 3. ถ้านักเรียนพบปัญหาในลักษณะเช่นชายแก่คนนี้ ให้นักเรียน เสนอแนวทางอื่นๆในการแก้ปัญหานี้ |