การสอนวิชาพระพุทธศาสนาในปัจจุบันนี้นับว่ามีความสำคัญยิ่งที่จะส่งเสริมคุณธรรม จริยธรรมให้เกิดขึ้นกับตัวผู้เรียนให้นักเรียนซาบซึ้งและสามารถนำไปปฏิบัติให้เกิดประโยชน์ในชีวิตประจำวัน ให้มากที่สุดเท่าที่จะำได้ พัฒนาคุณภาพชีวิตสู่ความเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ เพราะฉะนั้นในแนวทางปฏิบัติครูผู้สอนวิชาพระพุทธศาสนาจะต้องเป็นบุคคลที่เข้าใจในธรรมชาติของมนุษย์และสอดแทรกคุณธรรม จริยธรรมไปในคาบการสอนเท่าที่สามารถจะปฏิบัติได้ ดังนั้นขอฝากครูชาวไทยในพระพุทธศาสนาทุกท่านในวันนี้ว่า
ครู คือผู้ให้ในวันนี้
ครูคือผู้ชี้อนาคตอันสดใส
ครูคือผู้สร้างเยาวชนไทย
ครูภูมิไทยเด็กดีมีคุณภาพ |