การเขียนภาพ เป็นการแสดงออกทางการสร้างสรรค์อย่างหนึ่งของคนเราที่เกิดจากความรู้สึกที่มีอยู่ถายใน ที่สนองความต้องการทางด้านอารมณ์และจิตใจที่คนเรามีต่อธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม การได้เขียนภาพจะทำให้ผู้เขียนเกิดความผ่อนคลาย และมีความสุขได้
จุดประสงค์ในการเขียนภาพ ก็เพื่อบันทึกสิ่งที่ได้พบเห็น อาจเป็นเหตุการณ์เรื่องราว หรือสิ่งที่เป็นความงามประทับใจ ที่ผู้เขียนมีต่อธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม นอกจากนี้การเขียนภาพยังเป็นการถ่ายทอดความรู้สึกนึกคิดจากมโนภาพ หรือจินตนาการส่วนตัวออกมาให้ผู้อื่นสามารถรับรู้และชื่นชมด้วยได้
การเขียนภาพเพื่อถ่ายทอดสิ่งต่างๆ ดังกล่าว จะด้วยจุดประสงค์ใดก็ตาม ผู้เขียนจะต้องใช้สื่อหรือวัสดุเพื่อถ่ายทอดความคิด หรือความรู้สึกของตนเองออกมาเป็นผลงาน สำหรับผู้ที่เริ่มฝึกเขียนภาพในเบื้องต้นควรทำความเข้าใจเกี่ยวกับคุณสมบัติของวัสดุอุปกรณ์และวิธีการใช้ ทั้งนี้ก็เพื่อให้เลือกใช้วัสดุอุปกรณ์ที่เหมาะสมมาใช้
สร้างสรรค์ผลงานได้ตามความต้องการนั้นเอง