R1 REUSE เป็นการนำบรรจุภัณฑ์ที่ใช้แล้วกลับมาใช้ใหม่ เช่น นำขวดกาแฟที่หมดแล้วมา ใช้ใส่น้ำตาลทราย(ใช้แล้วใช้อีก)
R2 RECYCLE (หมุนเวียนนำมาใช้ใหม่) เป็นการแยกขยะที่ยังใช้ประโยชน์ได้ ให้ง่ายต่อการจัดเก็บและส่งแปรรูป เช่น บรรจุภัณฑ์ การนำกระดาษหนังสือพิมพ์มาแปรสภาพเป็นกระดาษชำระ เรียกขยะใจบุญ ยอมให้คุณแปรรูป
R3 REPAIR (การซ่อมแซมเครื่องใช้) เป็นการนำวัสดุที่ชำรุดและจะทิ้งมาซ่อมแซมให้ใช้งานได้ใหม่ ไม่ให้กลายเป็นขยะ
R4