โรงเรียนบ้านห้วยกุ่ม สังกัด สพท.ชบ.3 ได้จัดกิจกรรมวันเด็กแห่งชาติ เพื่อสร้างความตระหนักให้ผู้เรียน ได้ทราบบทบาท หน้าที่ของตน ที่พึงมีต่อครอบครัว สังคมและประเทศชาติร่วมกัน
การจัดกิจกรรมครั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากผู้ปกครองและคณะกรรมการสถานศึกษาขั้นพื้นฐานของโรงเรียน รวมทั้งหน่วยงานราชการและเอกชน ร่วมบริจาคสิ่งของแก่เด็กๆเป็นจำนวนมาก ลูกศิษย์ของเราได้แสดงความสามารถตามศักยภาพหลายด้าน อาทิเช่น การแสดงนาฏศิลป์ไทย การแสดงนาฎลีลาประกอบเพลง การแสดงพื้นเมืองและกิจกรรมประกอบจังหวะ ซึ่งเด็กๆได้ใช้เวลาฝึกซ้อมร่วมคิด ร่วมแก้ปัญหาระหว่างฝึกซ้อมกันอย่างสนุกสนาน เมื่อสิ้นสุดการแสดง มีผู้ปกครองให้กำลังใจลูกหลานด้วยการซื้อมาลัยการกุศลคล้องคอ เงินที่ได้จากการขายมาลัยจะนำมาเป็นทุนการศึกษาและค่าใช้จ่ายเพื่อสนับสนุนการเรียนการสอน ลงสู่เด็กทั้งหมด
โรงเรียนคาดหวังว่าเด็กๆของเราจะเป็นเด็กดี รักอ่าน รักเรียน กล้าพูดและกล้าคิด ตามความคาดหวังของประเทศชาติต่อไปค่ะ |