ปัญหาส่วนใหญ่ของผู้หญิงที่มีผมยาว คือ ผมแห้ง แตกปลาย การที่จะดูแลเส้นผม ให้มีสุขภาพดี ต้องเริมจากภายใน คือการรับประทานอาหารที่มีประโยชน์ ออกกำลังการเพื่อให้สุขภาพดีส่งผลต่อสุขภาพของผมด้วย และที่สำคัญอีกประการหนึ่งคือ การเลือกผลิตภัณฑ์ดูแลสุขภาพของผมที่เหมาะสมกับผมแต่ละชนิด และการหลีกเลี่ยงการเป่าผมด้วยความร้อน ซึ่งทำให้ผมแห้งแตกปลายและเปราะง่าย หลีกเลี่ยงการมัดผมที่แน่นเกินไป
วิธีการดูแลรักษาผมง่าย ๆ คือ
- สำหรับผมที่แห้งแตกปลาย ควรหมั่นบำรุงผมด้วยทรีทเมนต์ อบไอน้ำเพื่อทำให้ผมเงางามและชุ่มชื่น
- ผมมัน หลังจากที่สระผมแล้วไม่จำเป็นต้องใช้ครีมนวดผม เพราะการนวดผม จะไปกระตุ้นต่อมน้ำมันให้ทำงาน และผลิตน้ำมันออกมามาก ทำให้ผมมันเร็วขึ้น
- ผมแห้ง ควรบำรุงด้วยครีมนวดผมหลังสระ ไม่ควรดัดหรือไดร์ผมบ่อย เพราะจะทำให้ความชุ่มชื้นของผมถูกทำลาย และที่สำคัญไม่ควรปล่อยผมให้ยาวมาก
แน่นอนวิธีการที่กล่าวมานี้ จะสามารถช่วยรักษาเส้นผมของบรรดาสาว ๆ ให้กลับมาสวยเหมือนเดิมได้ค่ะ*****