จดหมายเป็นเครื่องมือที่สำคัญและจำเป็นในการดำเนินชีวิต จากจดหมายที่เขียนบนกระดาษพับใส่ซอง (ระวังจดหมายผิดซองด้วย) มาสู่การรับส่งจดหมายในระบบอิเล็กทรอนิกส์ที่เราเรียกกันติดปากว่า อีเมล์ e-mail ปัจจุบัน มีกฎหมายรองรับการใช้อีเมล์อ้างอิงในการทำธุรกรรมติดต่อทางธุรกิจได้แล้ว การที่เราจะนำอีเมล์มาใช้งานในชีวิตประจำวันจึงเป็นเรื่องที่ต้องมีความเอาใจใส่กันมากขึ้น
Electronic mailหรือ Email อีเมล์ (บางทีเราจะเห็นเขียนเป็น email, eMail, E-Mail, e-Mail ก็มีนะ มาจากคำเดียวกัน) เป็นช่องทางการติดต่อสื่อสารของสังคมคนไอทีด้วยการส่งข้อความในรูปแบบอิเล็กทรอนิกส์เหมือนกับการส่งจดหมายด้วยกระดาษ อีเมล์สามารถทำอะไรได้บ้าง
- สามารถแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารกับผู้ใช้อีเมล์บนระบบเครือข่ายอินเทอร์เน็ตได้ทั่วโลก
- แลกเปลี่ยนความคิดเห็นในกลุ่มผู้ที่มีความสนใจร่วมกัน (discussion groups) ในระบบที่เรียกว่า Email lists หรือ Mailing lists
- รับและส่งไฟล์เอกสาร รูปภาพและมัลติมีเดียในรูปของเอกสารแนบท้าย (Attachments)
ปัจจุบันเมื่อความเร็วในการติดต่อสื่อสารผ่านเครือข่ายอินเทอร์เน็ตมีความเร็วสูงขึ้น อีกไม่นานเราก็จะได้สัมผัสกับอีเมล์ที่รองรับทั้งเสียงและภาพแบบเวลาจริง (Real time คงไม่ต่างจากการพูดคุยผ่านโทรศัพท์เท่าไหร่)