วันแม่แห่งชาติหรือที่คนไทยทั่วไปนิยมเรียกกันสั้นว่า วันแม่ ทุกคนรับทราบและซาบซึ้งกันดี เนื่องจากวันสำคัญนี้ตรงกับวันเฉลิมพระชนมพรรษาของสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินินาถคือวันที่ 12 สิงหาคม อันเป็นวันคล้ายพระราชสมภพและถือว่าเป็นวันแม่ของชาติด้วย
แต่เดิมนั้น วันแม่ของชาติได้กำหนดไว้วันที่ 15 เมษายน ของทุกปีทั้งนี้เป็นไปตามมติของคณะรัฐมนตรีประกาศรับรอง เมื่อวันที่ 23 กุภาพันธ์ พ.ศ. 2493 ซึ่งได้พิจารณาเห็นว่าการจัดงานวันแม่ของสำนักวัฒนธรรมฝ่ายหญิง สภาวัฒนธรรมแห่งชาติผู้รับมอบหมายให้วันแม่มาตั้งแต่วันที่ 15 เมษายน พ.ศ. 2493 เป็นครั้งแรกเป็นต้นมานั้นได้รับความสำเร็จด้วยดี ด้วยเหตุนี้งานวันแม่จึงเป็นงานวันแม่ประจำปีของชาติตามประกาศของรัฐบาลฯพณฯจอมพลป.พิบูลสงคราม แต่โดยทั่วไปเรียกกันว่าวันแม่แห่งชาติ
ต่อมา ถึงพ.ศ2519 ทางราชการได้เปลี่ยนใหม่ให้ถือเอาวันเสด็จพระราชสมภพของสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถคือวันที่ 12 สิงหาคมเป็นวันแม่แห่งชาติ เริ่มในปีพ.ศ. 2519 เป็นต้นมาจนถึงปัจจุบัน โดยกำหนดถือว่า ดอกมะลิ สีขาวบริสุทธ์เป็นสัญลักษณ์ของความดีของผู้ให้กำเนิดแก่เรา