นานมาแล้ว มีชายหนุ่มคนหนึ่ง เขาเป็นคนเกียจคร้านมาก วันหนึ่งๆเขาจะอยู่ในบ้านและกิน กิน กิน ทั้งวัน ภรรยาของเขาต้องออกไปปลูกผักนำไปขายที่ตลาดเพื่อหาเงินมาเลี้ยงสามีที่เกียจ คร้าน ฝ่ายชายหนุ่มสามีเอาแต่กินจนพุงป่อง ส่วนมือและเท้าผอมลีบเพราะไม่ได้ทำงาน
วันหนึ่งสามีภรรยาคู่นี้ได้รับเชิญไปงานเลี้ยงในเมือง ชายหนุ่มสามีกินอาหารด้วยความเอร็ดอร่อย เขากิน กิน กิน จนลุกไม่ขึ้น เดินกลับบ้านไม่ได้ ภรรยาจึงเอาชายหนุ่มสามีใส่ในรถเข็นผัก แล้วเข็ย สามีกลับบ้าน ระหว่างทางต้องข้ามสะพานไม้เล็กๆ รถเข็นผักก็ตกจากสะพานลงไปใน แม่น้ำ ชาย หนุ่มพุงป่องเลยตกลงไปในน้ำด้วยเขาโกรธภรรยาของเขามาก เขาตะโกนดุด่าภรรยา ด้วยเสียงอัน ดัง แต่เสียงที่พูดออกมากลายเป็นเสียง "โอ๊บ โอ๊บ" เขามองดูตัวเองก็พบว่าตัวเอง กลายเป้นกบเสีบแล้ว เขาจึงต้องว่ายน้ำหนีไปด้วยความอาย |