โรคอ้วน
ความอ้วนเป็นสาเเหตุทำให้เกิดการใช้ทรัพยากรที่เกินความจำเป็น นับตั้งแต่อาหาร,เสื้อผ้า,ที่อยู่อาศัยและยารักษาโรค และเป็นสาเหตุที่นำไปสู่การเป็นโรคทีไม่มีเชื้อโรคอื่นอีก
โรคไขมันในเลือดสูงและโรคหัวใจ เกิดจากการกินอาหารที่ผิดสัดส่วน กินไขมัน กินน้ำตาล กินของหวานมากเกินไป ประชาชนในเมืองเป็นโรคไขมันในเลือดสูงถึง 50% ความเครียดและการใช้ชีวิตที่สุขสบายก็เป็นปัจจัยสำคัญของโรคนี้
โรคเบาหวานสาเหตุเกิดจากการกินของหวาน และการกินน้ำตาลมากเกินไป
โรคตับวายและไตวาย สาเเหตุเกิดจากการรับประทานอาหารที่มีสารเคมีตกค้าง
โรคภูมิแพ้หรือโรคภูมิต้านทานทำงานผิดปกติ สาเหตุเกิดจากการรับสารเคมีจากอาหารสำเร็จรูปต่าง ๆ ที่ตกค้างในผักและผลไม้ การกินอาหารผิดสัดส่วน และความเครียดทำให้ภูมิต้านทานของร่างกายต่ำลงง่ายต่อการติดเชื้อต่าง ๆ ได้มาก การเลียบแบบชีวิตตะวันตกในการเสพสุขทางเพศ
โรคมะเร็ง มีความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับการกินเนื้อสัตว์ไขมันอิ่มตัว นม เนย สารพิษตกค้างในอาหาร และสิ่งแวดล้อม ผลข้างเคียงจากการใช้ยา หรือฮอร์โมนบางชนิด ความเครียดจากการดำเนินชีวิตในปัจจุบันก็มีส่วนทำให้เกิดมะเร็งลุกลาม |