2. คุณลักษณะของเชื้อที่เข้าสู่ร่างกาย
>>>>>1. คุณภาพ - เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดของเชื้อเอดส์ ถ้าเชื้อเอดส์มีคุณภาพของเชื้อไม่เหมาะสมเชื้อเอดส์ก็จะตายในที่สุด แต่ถ้าอยู่ในภาวะที่เหมาสมเชื้อเอดส์ก็จะอยู่ได้นาน ตัวอย่างเช่น เชื้อเอดส์ชอบอยู่ในอุณหภูมิ 20องศาเซลเซียส และมีที่อยู่ (Host property)จึงจะอยู่ได้นาน ถ้าเชื้อเอดส์อยู่ในอุณหภูมิที่สูงมากๆ ที่อยู่ไม่เหมาะสมเชื้อเอดส์ก็จะตายเร็ว
>>>>>2. ปริมาณ - การที่เอดส์จะเข้าสู่ร่างกายได้นั้นต้องมีปริมาณที่เพียงพอหมายความว่า ถ้าเอดส์มีปริมาณ เล็กน้อยตัวเชื้อเอดส์อาจจะตายได้ในอากาศ เช่น ปริมาณของเลือดผู้ป่วยเอดส์จากการโกนหนวดด้วยมีดแล้วมีเลือดปนออกมาด้วย พบว่า เชื้อเอดส์นั้นมีปริมาณน้อยเกินไปเมื่อออกมาสู่โลกภายนอกเชื้อเอดส์ก็จะตาย แต่ถ้ามีเชื้อเอดส์มาก เช่น การได้รับเลือดจากผู้ป่วยเอดส์โดยตรง อันนี้มีปริมาณของเชื้อเอดส์มากโอกาสที่คนปกติจะได้รับเชื้อก็มีมากเป็นต้น
>>>>>3. ช่องทางเข้า - การที่เชื้อเอดส์จะได้สู่ร่างกายได้จำเป็นที่จะต้องมีช่องทางเข้า เพราะมิฉะนั้นเชื้อเอดส์ก็จะเข้าสู่ร่างกายไม่ได้ ถ้าช่องทางเข้ามีขนาดใหญ่สะดวกต่อการเข้าของเชื้อเอดส์เชื้อเอดส์ก็จะเข้าสู่ร่างกายได้ง่าย ในทางกลับกันทางร่างกายไม่มีการสัมผัสกับเชื้อโดยตรงหรือมีการสัมผัสแต่ช่องทางที่สัมผัสนั้นก็น้อยโอกาสที่เชื้อเอดส์จะเข้าสู่ร่ายกายนั้นก็ยาก
3. ตำแหน่งที่อยู่อาศัยของเชื้อเอดส์
เชื้อเอดส์นั้นมีคุณสมบัติเป็นแบบพวกอาศัย (Parasitrism หรือ host property) เนื่องจากคุณสมบัติดังกล่าว เมื่อเชื้อเอดส์ได้เข้าสู่ร่างกายแล้วเชื้อเอดส์จะต้องมีที่อยู่อาศัย ดังนั้นที่อยู่ของเชื้อเอดส์ก็มีอยู่ที่สำคัญๆ ดังนี้ บริเวณ น้ำคัดหลั่ง น้ำเลือด น้ำไขสันหลัง เป็นต้น โดยเฉพาะ น้ำจากไขสันหลังซึ่งไขสันหลังเป็นตัวผลิตเม็ดเลือดขาวซึ่งทำหน้าที่ต่อสู้กับเชื้อเอดส์ด้วยแต่ก็ไม่เสมอไป เชื้อเอดส์ที่มี CD4 receptor เท่านั้นที่จะสามารถรับเชื้อเอดส์ได้ ถ้าเม็ดเลือดขาวแข็งแรง ไม่มี CD4 เชื้อเอดส์ก็เข้าไปไม่ได้
ครับทั้งหมดนี้ผู้เขียนก็มีความหวังว่าผู้อ่านคงจะมีความรู้จากการอ่านบทความนี้ไม่มากก็น้อย ถ้าบทความนี้มีความผิดพลาดประการใดผู้เขียนก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย |