ปลาช่อนไม่ใช่ปลาโด เป็นนิทานมุขตลก เล่ากันในเขตสงขลา เรื่องนี้เล่าโดยนายเคลื่อน ชูสุวรรณ อายุ 50 ปี อยู่บ้านเลขที่ 52 หมู่ที่ 8ตำบลบางเหรียง อำเภอควนเนียง จังหวัดสงขลา เืนื้อเรื่องสรุปได้ดังนี้
ยังมีครอบครัวหนึ่งอยู่กัน 3คน คือแม่ยาย ลูกสาวและลูกเขย ลูกเขยไปปักเบ็ดได้ปลาชะโดมาตัวหนึ่งด้วยความตื่นเต้น ผ้านุ่งหลุดลุ่ยก็ไม่รู้ กลับมาถึงบ้านบอกแม่ยายว่า ปักเบ็ดได้ปลาชะโดมา แม่ยายเห็นลุกเขยไม่นุ่งผ้า ครั้นจะบอกตรงๆก็กลัวลูกเขยอาย จึงทำเป็นเถียงว่าไม่ใช่ปลาชะโด ปลาช่อนดอกเณร ลูกเขยก็ยังไม่รู้ แม่ยายก็เอาปลาไปทำแกง ลูกเขยเห็นปลาโดมีไข่ก็พูดกับแม่ยายว่า ไข่ปลาโดใหญ่จังน่ะแม่ แม่ยายก็พูดให้ลูกเขยรู้ตัวว่า ไม่ใช่ปลาโดทีล่ะ ที่ใหญ่ไข่ปลาช่อนหรอก แต่ลูกเขยก็ยังไม่รู้ตัวอีก แม่ยายจึงเรียกลูกเขยให้ชิมแกง แม่ยายแกล้งตักด้วยจวักรั่วแพื่อให้น้ำแกงหยดถูกอัณฑะลูกเขย พอลูกเขยชิมแกงน้ำแกงก็หยดถูกก็แสบ ก้มลงดูก็รู้ตัวเองว่าไม่นุ่งผ้าอายแม่ยายวิ่งเข้าไปหาผ้านุ่งทันที
|