ดอกเห็ดตับเต่า เห็ดตับเต่า หรือดอกเห็ดตับเต่า นั่นเอง มีสรรพคุณทางยาสมุนไพรเช่นเดียวกัน เเล้วก็แพทย์แผนโบราณของไทยเรา ท่านก็เอามาปรุงเป็นยารักษาโรคได้ช้านานมาแล้วอีกด้วย เห็ดตับเต่า ความจริงเอามารับประทานเป็นอาหารก็ได้ อร่อยดีด้วย เอาดอกเห็ดตับเต่า มาต้มมาแกง ต้มใส่ปลาร้า ปลาเค็ม รสชาติดี กรอบ อร่อย เนื้อเห็ดมีความหนา เคี้ยวได้อย่างเต็มที่ แกงส้มก็ได้อร่อยเช่นเดียวกัน หรือเอามารวมผสมผสานกับผักอื่นๆ
เห็ดตับเต่า นี้ เป็นเห็ดดอกโตนะคะ สีน้ำตาลเข้มส่วนทางด้านล่างจะมีลักษณะเป็นร เป็นสีเหลืองสีเหลืองสีเขียวหม่น
ส่วนโคนก้านของเห็ดชนิิิิิดนี้จะมองเห็นว่ามีลักษณะที่อวบใหญ่โตทีเดียว มีเนื้อมากผิดกว่าเห็ดอืนทัวใปเรียกว่าเอามาปรุงอาหาร เช่นเอามาเเกงเเล้วส่วนนี้ก็เคี้ยวได้อย่างนุ่มกรอบมีความเหนียวหนืดที่กำลังดีผิดจากเห็ดชนิดอื่นๆ
"เห็ดตับเต่า" นี้ปรากฎว่ามักมีอยู่ทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือแต่ยังไม่มีการนํามาเพาะเลี้ยงไม่เหมือนเห็ดฝาง เห็ดนางฟ้า เห็ดหอม เห็ดหูหนู และเห็ดอื่น ๆ |