คนเมืองจันท์พูดภาษากลาง แต่มีสสำเนียงเฉพาะตัวที่คนต่างถิ่นจะเลียนเสียงได้เหมือน ในทำนองเดียวกัน ดูเหมือนว่าอาหารจันทบุรีก็มีเอกลักษณ์ของตัวเองที่ต่างจากอาหารภาคกลางโดยทั่วไป
แต่ถ้าถามหาเอกลักษณ์ครัวจันทบูรอยู่ที่ตรงไหน คำตอบดูเหมือนจะไม่ง่ายนัก
บางคนบอกว่ากงหมูชะมวง ก๋วยเตี๋ยวผดปู น้ำพริกปูไข่ ที่เป็นอาหารรับรองแขกบ้านแขกเมืองอยู่เสมอนั่นไง