ดอกหญ้าพันงูแดง " ดอกหญ้าพันงูแดง" เป็นพืชล้มลุกชนิดหนึ่งที่เจริญงอกงามได้เองทั่วไปตามพื้นดินที่มีความชุ่มชื้นพอสมควร แต่เป็นพืชสมุนไพรที่ยอดเยี่ยมอีกอย่างหนึ่งของแพทย์แผนโบราณของไทยเราด้วยซึ่งเป็นที่รู้จักกันดีมากในวงการแพทย์โบราณครั้งอดีต ปัจจุบันอาจจะไม่ค่อยรู้จักกันนักก็เป็นได้ หรือรู้จักก็อาจจะน้อยคนนักที่รู้เห็น " ต้นหญ้าพันงูแดง" นี้ที่เป็นดังนี้อาจจะเกิดจากไม่คอยได้เอา "ต้นหญ้าพันงูแดง" มาปรุงผสมกันกับตัวยาสมุนไพรอื่นๆ ก็เป็นได้ เลยลืมเลือนไม่ได้ใช้ จึงไม่รู้จัก ไม่คุ้นหู แตกต่างจากพืชสมุนไพรอื่นๆ ที่รู้จักกันดีโดยทั่วไป อย่างเช่น - หญ้าหนวดแมว - หญ้าแพรก - หญ้าคา - หญ้าแห้วหมู - หญ้าฝรั่น - หญ้าปล้อง - หญ้าลิเภา แต่เมื่อเอ่ยถึง " หญ้าพันงูแดง" แล้วบางท่านหรือหลายๆท่านก็อาจจะไม่ทราบเอาเลยก็ได้ แพทย์แผนโบราณของไทยเราท่านเอา " ดอกหญ้าพันงูแดง" มาทำเป็นยาแก้เสมหะมาก ขจัดเสมหะออกไปเมื่อเกิดมีอยู่มากมาย อีกอย่างหนึ่ง " ดอกหญ้าพันงูแดง" นี้ก็เอามาทำเป็นยาละลายก้อนนิ่วก็ได้อีกด้วย โดยแพทย์แผนโบราณของไทยเราท่านระบุเอาไว้ว่า เอา " ดอกหญ้าพันงูแดง" มาต้มกับน้ำ เคี่ยวสัก 15 นาที ดื่มเป็นยาเช้า เย็น ดื่มไปเรื่อย ๆ หลาย ๆ วัน เพื่อทำให้ก้อนนิ่วละลายจนเป็นก้อนเล็ก ๆ จะหายไปในที่สุด ทั้งนี้อาจจะไม่ได้หมายความว่าก้อนนิ่วนั้นเป็นก้อนใหญ่โตเกินไป แต่เป็นก้อนนิ่วเล็ก ๆ มากกว่า เพราะก้อนนิ่วโตมากนั้นก็เกินกำลังของยาสมุนไพรที่จะบำบัดรักษา |