ดอกพิกุล ดอกไม้ไทยๆ ที่เด่นสง่าอยู่ในสายตาของคนไทยทั้งปวง ดอกพิกุล เป็นดอกสมุนไพรที่หอมชวนดมชนิดหนึ่ง นัยว่าเป็นดอกไม้หอมที่วงการแพทย์แผนโบราณของไทยเราเอาไว้ในสารบบเป็น "เกสรทั้งห้า" อย่างเต็มภาคภูมิโดยแท้จริง นั้นก็ได้แก่ ื - ดอกพิกุล
- ดอกมะลิ
- ดอกสารภี
- ดอกบุนนาค
- ดอกบัวหลวง
รวมเป็น 5 อย่างด้วยกันตามที่กำหนดไว้ เราจะมองเห็น " ต้นพิกุล" อยู่ทั่วไปตามวัดวาอารามต่างๆ เพราะว่าวัดไทยเรานิยมเอา " ต้นพิกุล" มาปลูกไว้ให้ออกดอกส่งกลิ่นหอมเย็นระรื่นเสมอ เวลาออกดอกมีดอกเต็มต้นแล้วก็น่าชมอย่างที่สุด ทั้งดอกเล็กๆที่มีอยุ่มากมายแล้วส่งกลิ่นหอม " ต้นพิกุล" มีลักษณะเป็นต้นไม้ยืนต้นเล็กๆ จนถึงขนาดกลาง ขึ้นได้ดีในดินทั่วๆไปออกเป็นดอกเล็กๆ มีกลับดอกเป็นจักๆ แม้ว่า " ดอกพิกุล" จะแห้งเหี่ยวไปแล้วก็ตาม กลิ่นก็ยังคงหอมกรุ่นเยือกเย็นอยู่เช่นนั้นเอง เอามาปรูงผสมยาสมุนไพได้ดีมาก ดอกพิกุล นี้ วงการแพทย์แผนโบราณของไทยเรา ท่านเอามาปรุงผสมเป็นยาแก้ไข้ แก้ลมวิงเวียนได้ดีมาก นอกจากนี้ยังเอามาปรุงเป็นยาแก้โลหิตไม่ดีก็ได้ แก้อาการเป็นลม มีเสมหะ ซึ่งเป็นที่รู้จักกันดีทีเดียว
|