เพศของสุนัข
การเลือกเลี้ยงสุนัขเพศผู้ ู้หรือ เพศเมียนั้น ก่อนการตัดสินใจ ควรสังเกตสุนัขที่อยู่ในละแวกบ้านว่าเป็นสุนัขเพศผู้ ู้หรือ เพศเมีย มากกว่ากัน ถ้ามีสุนัขเพศผู้มากกว่าก็ควรเลือกสุนัขเพศผู้ ู้แต่ถ้ามีสุนัขเพศเมียมากกว่า ก็ควรเลือกสุนัขเพศเมีย เพื่อไม่ให้เกิดปัญหากับสุนัขที่เราเลี้ยง
สุนัขเพศเมียจะเป็นสัดปีละ 2 ครั้ง และ ช่วงนี้สุนัขเพศเมียอยากจะผสมพันธุ์ จึงชอบออกเที่ยว ไม่ค่อยยอมเชื่อฟัง และ มีกลิ่นเพศเมียกระจายออกไปดึงดูดสุนัขเพศผู้ให้มาหา ผู้เลี้ยงจึงต้องคอยควบคุมดูแลอย่างใกล้ชิดเป็นพิเศษ เพื่อไม่ให้เกิดการผสมกับสุนัขที่เราไม่ต้องการ แต่ก็มีทางแก้ไขได้โดยให้สุนัขเพศเมียกินยาเม็ดจำพวกดับกลิ่นเพศในช่วงที่เป็นสัด เพื่อดับกลิ่นเพศเมียไม่ให้กระจายออกไป หรือ ทำการตอน หรือ ทำหมันสุนัขเพศเมียนั้น ถ้าไม่ต้องการลูกสุนัขอีก
ส่วนสุนัขเพศผู้ที่แข็งแรงจะไม่สามารถหักห้ามใจในกลิ่นของสุนัขเพศเมียได้ มันจะหงุดหงิด และ หาทางออกเพื่อไปหาสุนัขเพศเมียจนได้ ถ้าไม่มีการกักขัง สุนัขเพศผู้ก็อาจจะหายไปครั้งละหลาย ๆ วัน เพื่อที่จะไปเฝ้าวนเวียน อยู่บริเวณบ้านของสุนัขเพศเมียที่เป็นสัดนั้น และ ไม่ยอมกลับมากินข้าว เมื่อกลับมาจะโทรมมาก และ ยังมีอีกที่สุนัขเพศผู้มักชอบทำเครื่องหมายบ่งบอกอาณาเขตของตน ให้สุนัขตัวอื่นรู้ โดยการไปฉี่รดตามจุดต่าง ๆ ทำให้เกิดกลิ่นเหม็นไปทั่ว และ เมื่อพาสุนัขเพศผู้ออกเดินเล่น สุนัขเพศผู้จะดมกลิ่นไปเรื่อย ๆ (ตัวเมียก็ดมเหมือนกัน แต่จะไม่ฉี่ไปทั่วเหมือน) และ ตัวผู้ จะทำเครื่องหมายไปตลอดทาง จึงต้องใช้เวลานิดหน่อยผู้เลี้ยงจึงต้องอดทน เพราะฉะนั้น การเลี้ยงจึงขึ้นกับความต้องการของผู้เลี้ยง คือ เลี้ยงไว้เพื่อเพาะพันธุ์ก็ต้องเลือกตัวเมีย และ ถ้าต้องการเลี้ยงไว้เป็นพ่อพันธุ์ก็ต้องเลือกตัวผู้
ดังนั้น ไม่ว่าจะเลือกเลี้ยงสุนัขเพศผู้ หรือ เพศเมีย ก็ต้องขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคล และ วัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้ แต่ที่ขาดไม่ได้ คือ ความรัก ความอดทน และ ความเข้าใจในธรรมชาติของสุนัขที่เราเลี้ยง
ขนาดพื้นที่เลี้ยงของเรา การจะเลี้ยงสุนัขข้อที่ควรคำนึงถึงอีกข้อหนึ่ง ก็คือ พื้นที่ที่จะเลี้ยง เพราะ เป็นการจำกัดพื้นที่ของเขามากเกินไป หรือไม่ เช่นเราอยู่ตึกแถวเราก็ควรจะดูว่าเราสามารถเลือก พันธุ์อะไรได้บ้าง ซึ่งก็จะต้องมีขนาดเล็ก เพราะ ไม่มีพื้นที่ให้วิ่งเล่น ตัวที่ใหญ่ อาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับกระดูกในตอนหลังได้ ถ้าเราพาเขาออกกำลังกายไม่พอ หรือ แม้กระทั่งไปกัดเอาชาวบ้านเข้าจะลำบาก เอาในตอนหลังได้ ดังนั้น ควรเลือกให้ดีเพราะ เราต้องเลี้ยงเขาไปอีกนาน ให้เลือกเอาตามที่เหมาะสม |
อุปนิสัยผู้เลี้ยง เป็นคนใจร้อนใจเย็น หรือ เมตตาสัตว์ขนาดไหน ขี้เหงา ชอบเอาใจคนอื่น หรือ ชอบเอาใจเรา ขี้รำคาญไหม ฯลฯ เพราะ สุนัขแต่ละพันธุ์ ก็ จะมีนิสัยไม่เหมือนกัน ควรเลือกที่เข้ากับเราได้ เป็นดีที่สุด |
สิ่งแวดล้อม สภาพอากาศเป็นอย่างไรร้อน หรือ หนาว หรือ ใกล้ น้ำ ใกล้ทะเล เพื่อนบ้าน เป็นอย่างไร ฯลฯ และ พิจารณาที่เหมาะสม แล้วไม่เป็นปัญหากับเราได้ ในภายหลัง |