การยกครูและไหว้ครู มวยไทยมีวิวัฒนาการมาหลายชั่วอายุคน หลายยุคหลายสมัย จากดึกดำบรรพ์จนถึงปัจจุบันถึงปัจจุบันถึงแม้กติกาประเพณีบางอย่าง อาจเปลี่ยนแปลงไปตามความเหมาะสมจากคาดเชื่อกมาเป็นสวมนวมอย่างปัจจุบัน แต่สิ่งที่ไม่เปลี่ยนไปในเรื่องของการชกมวย ไทยเลยก็คือ ประเพณีการไหว้ครูก่อนทำการแข่งขัน เป็นสิ่งที่บ่งถึงความเชื่อในเรืองจิตวิญญาณ และเป็นการแสดงความ เคารพครูผู้สอน นักมวยไทยทุกคนที่ขึ้นชกต้องไหว้ครูเป็น แม้ปัจจุบัน ชาวต่างชาติที่รำเรียนมวยไทยเพือการกีฬา และการแข่งขันก็จะต้องไหว้ครูด้วยลีลาของมวยไทยเช่นกัน การร่ายรำไหว้ครูมวยไทยจะมีลีลาแตกต่างกันไปตามแต่สำนัก แต่โดยจุดประสงค์ที่มีการไหว้ครูแล้วก็เพื่อรำลึก ถึงคุณของครูบาอาจารย์ และเพื่อรวบรวมสมาธิไม่ให้ประหม่าหรือตกใจจนเกินไปเมื่อเผชิญกับคู้ต่อสู้ และนอกจากนั้นการไหว้ ครูมวยไทยยังเป็นการทำให้ร่างกายเกิดการเตรียมพร้อมเป็นการทำให้แขน ขา ศอก เข่า เคลื่อนไหวคลายความฝืด ก่อน จะออกไปโรมรันกับคู่ต่อสู้กลางเวที เมื่อชายหนุ่มสักคนต้องการเข้าเป็นศิทย์กับครูมวยไทยท่านใดท่ายหนึ่ง หรือ เข้าเป็นลูกศิษย์กับนักมวยแห่งใดก็ตาม สิ่งแรกที่ต้องผ่านก่อน คือ พิธียกครูหรือขึ้นครูทั้งนี้เพราะมวยไทยถือว่าเป็นมวยมีครู พิธียกครู คือพิธีที่ยอมรับซึ่งกันและกันระหว่างครูกับศิษย์ ครูยอมรับนักมวยเป็นศิษย์ในขณะเดียวกันศิษย์ก็ ยอมรับครูมวย พิธีขึ้นครู มักเลือกทำกันในวันพฤหัสบดี ซึ่งถือว่าเป็นวันครู โดยนักมวยต้องนำดอกไม้ ธูปเทียน ผ้าเช็ดหน้า ผ้าขาวม้า และขันนำทำพิธี ![](10000-10387/untitled1.gif)
|