แต่ในคำว่ารักนี้มีรักหลายแบบเช่น การรักพ่อ รักแม่ รักตัวเอง รักพี่ รักน้อง รักเพศตรงข้าม ซึ่งทุกคนก็ยังไม่ทราบว่ารักคืออะไร บางคนก็บอกว่า รักคือการให้ รักคือการเสียสละซึ่งความคิดของแต่ละคนจะไม่เหมือนกันแต่ทุกคนก็มีนิยามความรักที่แตกต่างกันไปการที่ตกอยู่ในอารมณ์รักในวัยเรียนนั้นก็ไม่ผิดอะไรแต่ว่าก็ควรรักให้ถูก ไม่ควรรักอย่างงมงายมันอาจจะกลายเป็นคำว่ารักนั้นทำให้คนตาบอด ซึ่งรักแบบนี้อาจจะดูน่ากลัวอยู่เหมือนกันเพราะรักอย่างนี้ทำให้เราหมกมุ่นกับรักมากไม่ว่าเขาคนนั้นจะทำอะไรเราก็จะเห็นเขาดีทุกอย่างโดยไม่แยกแยะเลยว่าสิ่งไหนควรสิ่งไหนไม่ควร และการที่เราจะแอบชอบใครสักคนก็สังเกตุง่ายๆ คือทุกอย่างจะเป็นไปตามอัตโนมัติเป็นไปตามจิตใต้สำนึกที่ไม่ต้องมีการฉุกคิดแต่ประการใด บางครั้งอาจเป็นไปโดยไม่รู้ตัว ซึ่งแสดงออกทางด้านเช่น
การมอง:การมอง เราจะมองเขาเฉยๆ ไม่ได้ จะต้องยิ้มให้ด้วย แอบมองเขาบ่อยๆ การพูด: ก็จะพูดถึงเขาอยู่ตลอดเวลา พูดให้คนที่อยู่ใกล้ตัวเราฟัง และการพูดจาของเรานี้เราจะพูดถึงเขาในแต่เรื่องที่ดีๆ แล้วพยายามจะตอบสนองกับคนที่เราแอบชอบอยู่ เช่น ถ้าเขามายืมปากกาเราก็จะหาให้เขาอย่างดี อย่างเร็ว อย่างอัตโนมัติ การวางตัว: การวางตัว ก็เวลาที่อยู่กับเขากิริยามารยาทจะเป็นอีกคนหนึ่งเหมือนยังกับผ้าพับไว้เลยทีเดียว และจะพยายามหลีกเลี่ยงคำหยาบคาย มักจะใช้คำพูดที่ไพเราะ บางครั้งเราอาจจะชวนเขาคุยเล็กน้อยพอหอมปากหอมคอ
ซึ่งองค์ประกอบหลายๆ อย่างนี้ และผลกระทบที่ตามมานี้สภาพของการเรียนไม่เอื้ออำนวยต่อการ รักระหว่างเรียนนัก ยังไงก็จะฝากกลอนเตือนใจไว้ให้ละกันนะ
เงินและงาน การศึกษา ควรมาก่อน
อย่ารีบร้อน หารัก งานมักเสีย
ถ้าขาดเงิน ขาดงาน พาลขาดเมีย
งานไม่เสีย เงินคงมี เมียคงมา
สุดท้ายและท้ายสุด รักไม่ยุ่งมุ่งแต่เรียน