|
![](spacer.gif) |
![](spacer.gif) |
![](spacer.gif) |
|
สรุปผลการช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยภาคใต้ระหว่าง 22 พฤศจิกายน 8 ธันวาคม 2543 |
![](spacer.gif) |
| |
- การจัดอากาศยาน สนับสนุน รวมทั้งสิ้น ๕๘ เที่ยวบิน ๑๔๐.๙ ชม.บิน ดังนี้
- บ.ล.๘ (C-130) ลำเลียงสิ่งของ ๒๐ เที่ยวบิน ๗๒.๖ ชม.บิน
- บ.ล.๑๔ (G-222) ลำเลียงสิ่งของ ๙ เที่ยวบิน ๓๕.๑ ชม.บิน
- ฮ.๖ สำรวจพื้นที่น้ำท่วม ๒๔ เที่ยวบิน ๒๔.๒ ชม.บิน
- บ.จธ.๒ บินกระจายเสียง ๕ เที่ยวบิน ๙ ชม.บิน
- การจัดกำลังพลและยานพาหนะ บรรจุและลำเลียงถุงยังชีพพระราชทาน ลำเลียงสิ่งของต่าง ๆ
ของหน่วยงานทั้งภาครัฐและเอกชน (กองทัพบก หน่วยบัญชาการทหารพัฒนา กระทรวงสาธารณสุข กรมประชาสงเคราะห์
มูลนิธิร่วมด้วยช่วยกัน เป็นต้น) รวมทั้งเครื่องอุปโภคบริโภคที่ศูนย์บรรเทาสาธารณภัย ทอ.จัดหา และบริจาค
คิดเป็นน้ำหนักโดยรวม ๖๑๗,๐๐๐ ปอนด์
- การจัดส่งเรือท้องแบน จำนวน ๒๐ ลำ พร้อมเครื่องยนต์ จำนวน ๓ เครื่อง และเรือยางพร้อมเครื่องยนต์
จำนวน ๑ ลำ ไปสนับสนุน ศูนย์บรรเทาสาธารณภัย กองบิน ๕๖ (หาดใหญ่)
- อพยพผู้ประสบภัยออกจากพื้นที่น้ำท่วมในเขตพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา สามารถช่วยเหลือผู้ประสบภัยได้ ๒๕๓ คน
- ช่วยเหลือนักบินและลูกเรือของ บ.การบินไทย จำกัด (มหาชน) จำนวน ๓๙ คน จาก รร.เซ็นทรัลสุคนธา มายัง กองบิน ๕๖ (หาดใหญ่)
- ช่วยเหลือนักศึกษา ม.ธรรมศาสตร์ จำนวน ๒๕ คน ที่ ม.สงขลานครินทร์ และส่งกลับ กทม. โดย บ. ของ ทอ.
- แจกจ่ายสิ่งของพระราชทาน ถุงยังชีพ เครื่องอุปโภคบริโภค ให้กับส่วนราชการและประชาชน ในเขตพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง, อ.บางกล่ำ, อ.จะนะ และ อ.หาดใหญ่ จำนวนประมาณ ๒๕๐,๐๐๐ ปอนด์
- ให้การรักษาพยาบาลข้าราชการ ครอบครัว และประชาชนทั่วไป จำนวน ๘๕๓ คน จัดรถพยาบาลไปส่งผู้ป่วยรักษาต่อที่ รพ.สงขลานครินทร์ และ รพ.คลองหอยโข่ง จำนวน ๕ คน โดยประสานกับหน่วยบิน ฮ. ของ ทบ. ในการลำเลียงผู้เจ็บป่วยในเขต อ.คลองหอยโข่ง ไปรักษาที่ รพ.สงขลานครินทร์ จำนวน ๑ ครั้ง และสนับสนุนเวชภัณฑ์ให้กับ รพ.คลองหอยโข่ง และ รพ.ศิครินทร์ คิดเป็นมูลค่าประมาณ ๒๕,๐๐๐.-บาท
- สนับสนุนอาหารและที่พักให้กับประชาชน ทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศที่ไม่มีที่อยู่อาศัย ที่อาคารรับรอง กองพันทหารอากาศโยธิน กองบิน ๕๖ (หาดใหญ่) จำนวน ๓๘ คน
- สนับสนุนน้ำดื่ม น้ำประปาจากรถลำเลียงน้ำ ให้กับส่วนราชการและประชาชนในเขตพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา จำนวน ๔๐ ครั้ง
- ร่วมกับอาสากาชาด ดำเนินการแจกจ่ายถุงยังชีพพระราชทานตามโครงการ เพื่อนพึ่ง ภา ยามยาก และตั้งโรงทานประกอบอาหารเลี้ยงราษฎรในเขตพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา ระหว่าง วันที่ ๒๔ - ๒๗ พ.ย.๔๓
- จัดชุดแพทย์เคลื่อนที่ ของ ทอ.โดยมี เจ้ากรมแพทย์ ทอ. เป็นหัวหน้าคณะ และปฏิบัติงานร่วมกับ หน่วยพัฒนาการเคลื่อนที่ หน่วยบัญชาการทหารพัฒนา ออกช่วยเหลือผู้ประสบภัย ระหว่างวันที่ ๒๘ - ๓๐ พ.ย.๔๓ โดยให้การรักษาพยาบาลและแจกจ่ายสิ่งของ มีผู้เข้ารับการรักษา จำนวน ๙๗๐ คน มูลค่าเวชภัณฑ์ประมาณ ๓๖,๐๐๐.-บาท และแจกจ่ายน้ำดื่ม ๕,๐๐๐ ขวด
- ร่วมกับ หน่วยพัฒนาการเคลื่อนที่ หน่วยบัญชาการทหารพัฒนา ของ จ.พัทลุง ในการแจกจ่ายสิ่งของ น้ำประปา การซ่อมยานพาหนะ และฟื้นฟูบูรณะอาคารสถานที่ ในเขตพื้น อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา
- ร่วมกับ จ.สงขลา และมณฑลทหารบกที่ ๔๒ ในการอพยพผู้ประสบภัย และช่วยเหลือประชาชนในการขนย้ายสิ่งของ
- ร่วมกับเทศบาลนครหาดใหญ่ และ มณฑลทหารบกที่ ๔๒ โดยจัดกำลังพลและยุทโธปกรณ์ในการฟื้นฟูบูรณะอาคารสถานที่ ทำความสะอาด เก็บขยะ หน่วยราชการ วัด มัสยิด โรงเรียน ในพื้นที่ อ.คลองหอยโข่ง และ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา ตั้งแต่ ๒๙ พ.ย.
๒๑ ธ.ค.๔๓
- จัดกำลังพล ยานพาหนะ และเรือท้องแบนจาก ศูนย์บรรเทาสาธารณภัย กองบิน ๗ (สุราษฎร์ธานี) ไปแจกจ่ายเครื่องอุปโภคบริโภค จำนวน ๓,๓๐๐ ชุด ที่ อ.พระแสง อ.พุนพิน อ.กาญจนดิษฐ์ และ อ.เวียงสระ จ.สุราษฎร์ธานี
#Top
|
|